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TAARIFA KWA UMMA

TATHMINI YA MWENENDO WA UZALISHAJI, USAMBAZAJI NA BEI
ZA VIFAA VYA UJENZI NA BIDHAA NYINGINE MUHIMU NCHINI KWA
KIPINDI KINACHOISHIA FEBRUARI 07, 2022

Jumatatu, 07 Februari, 2022, Dodoma.

A. UTANGULIZI :
Ndugu Waandishi wa Habari,

Kama mnavyofahamu kwa kipindi kirefu pamekuwepo na malalamiko ya
Watanzania kuhusu upandaji holela wa bei ya bidhaa mbalimbali hususan vifaa
vya ujenzi pamoja na bidhaa nyingine muhimu kama vile mafuta ya kula,
sukari, nk. Aidha, kwa kipindi cha mwisho wa mwaka, kulikuwa na uhaba wa
vinywaji baridi, hususan soda na juisi. Hali hiyo si tu imeendelea kuongeza
gharama za maisha kwa Mtanzania mmoja mmoja, lakini pia imeendelea
kuathiri uchumi wa wa Nchi kwa ujumla wake kwa kuongeza gharama za
ujenzi wa miundombinu mbalimbali ya kitaifa kama vile madarasa, hospitali
pamoja na miradi mingine ya kimkakati.

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara ni Wizara yenye dhamana ya
kusimamia uzalishaji wa viwandani na mwenendo wa biashara za bidhaa mbali
mbali. Wizara ililazimika kuchukua hatua za haraka baada ya kuona kuna
uhaba wa baadhi ya vifaa vya ujenzi vile vile, bei za vifaa hivyo vilipanda
kiholela hususan saruji. Kufuatia hali hiyo Wizara ilichukua hatua za haraka ili
kutafuta suluhu ya tatizo hilo.

Hatua hizo ni pamoja na kukutana na wadau muhimu kwenye eneo hili la
uzalishaji na usambazaji wa vifaa vya ujenzi ambapo Wizara ilikutana na
wazalishaji wakubwa saba wa saruji nchini (wanaozalisha takriban asilimia 82
ya saruji yote inayotumika nchini) tarehe 31 Januari, 2022 katika Ukumbi wa
NDC, Dar es Salaam. Tarehe 01 Februari 2022 kilifanyika kikao kati ya Wizara
na Wazalishaji wa Nondo Nchini; Aidha, kilifanyika kikao cha pamoja kati ya
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda, na Biashara na wasambazaji (distributors) wa
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bidhaa za ujenzi tarehe 03 Februari, 2022, Dodoma ambapo wawakilishi wa
Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) na Shirikisho la wenye Viwanda Tanzania (CTI)
walialikwa na kuhudhuria vikao vyote hivi.

Ndugu Waandishi wa Habari,

Leo hii nimekutana nanyi, ili kupitia vyombo vyenu vya habari, niweze kutoa
mrejesho kwa Umma wa Watanzania kuhusu hatua zilizochukuliwa na Serikali
kupitia Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara zinazolenga kudhibiti
upandaji holela wa bei za bidhaa mbalimbali, hususan vifaa vya ujenzi pamoja
na kuadimika kwa baadhi ya bidhaa muhimu sokoni.

Taarifa hii ninayoitoa leo itajikita kueleza matokeo ya uchunguzi uliofanywa na
Wizara kuhusu mwenendo wa uzalishaji na usambazaji wa vifaa vya ujenzi
katika kipindi cha mwezi Novemba 2021 hadi mwezi Februari 2022.

Aidha, mtakumbuka kuwa tarehe 23 Januari 2022, nikiwa Mkoani Shinyanga,
nilitoa taarifa kwa umma kuhusu kuadimika kwa vinywaji baridi na hatua
zilizochukuliwa na Serikali kudhibiti hali hiyo ambazo napenda kuwataarifu
kuwa zimezaa matunda.

B. MWENENDO WA BEI ZA VIFAA VYA UJENZI
1. Saruji

Ndugu Wanahabari, kwa sasa Nchi yetu ina viwanda kumi na saba (17) vya
saruji vyenye uwezo wa kukidhi mahitaji ya saruji hapa nchini. Hata hivyo,
matokeo ya uchunguzi yamebainisha kuwa viwanda vya saruji nchini
vinazalisha kwa takribani asilimia 58 tu ya uwezo uliosimikwa wa viwanda
hivyo. Hii inaashiria kuwa bado viwanda vya ndani vina uwezo wa kuongeza
uzalishaji wa saruji ili kukidhi mahitaji ya ndani ya Nchi na kuweka bei
shindani ya saruji sokoni.

2. Nondo

Kwa upande wa nondo, Nchi yetu ina viwanda kumi na sita (16) vinavyozalisha
nondo vyenye uwezo wa kuzalisha tani 1,082,788 za nondo za ukubwa
mbalimbali, kwa maana ya nondo za ukubwa walémm, 12mm, 10mm na 8mm.
Hata hivyo, uchunguzi umeonesha kuwa uzalishaji wa nondo viwandani kwa
sasa hauzidi tani 750,000 pekee. Kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa na
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara kwa kushirikiana na FCC juu ya
uhaba wa vifaa vya ujenzi nchini na upandaji wa bei kiholela ilibainika kuwa
ingawa nondo na bidhaa zinazotokana na chuma zinapatikana kwa uchache, bei
zake zimeongezeka sana katika kipindi tajwa.



C. MATOKEO YA TATHMINI

Ndugu Waandishi wa Habari, kwa ujumla tathmini iliyofanyika ilibaini
masuala ya msingi yafuatayo:

i.
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iv.

Ongezeko holela la bei za vifaa vya ujenzi, hususan saruji na nondo
linasababishwa na wazalishaji wa bidhaa husika kufanya uzalishaji
banifu na kutokuwa na mfumo wa wazi wa usambazaji wa bidhaa hizo
ambapo kuna mnyororo mrefu wa usambazaji wa bidhaa kutoka
kiwandani mpaka kumfikia mlaji wa mwisho (long and bureucratic
distribution chain);

Gharama halisi za uzalishaji wa saruji haiakisiwi katika bei ya saruji
iliyopo sokoni ikilinganishwa na uwiano huo katika nchi jirani na
kwingineko duniani;

Ongezeko la bei ya saruji na nondo halina uwiano halisi na gharama za
usafirishaji na usambazaji;

Bei ya saruji iliyopo sokoni haina uhusiano na mwenendo wa nguvu za
utashi wa mlaji na ugavi (demand and supply forces); na

Kuna ucheleweshwaji wa makusudi wa utoaji wa saruji kutoka
viwandani kwenda kwa wasambazaji (distributors) na wanunuzi wa
ndani, hususan wale wadogo, waliokwishalipia saruji husika tofauti na
wanunuzi wa nje ambao hupatiwa saruji kwa urahisi zaidi. Pamoja na
mambo mengine, hali hiyo hupelekea wasambazaji hao kupandisha bei
za saruji ili kufidia gharama zilizotumika kuchukua mzigo.

D. HATUA ZINAZOCHUKULIWA NA SERIKALI KUDHIBITI
ONGEZEKO HOLELA LA BEI ZA BIDHAA

Kwa kuzingatia tathmini hiyo, Serikali inachukua hatua zifuatazo:

i

11,

Ninawaelekeza wazalishaji, wasambazaji na wafanyabishara wa vifaa
vya ujenzi kushusha mara moja bei za bidhaa hizo walizopandisha
kiholela na kuuza bidhaa hizo kwa kuzingatia gharama halisi za
uzalishaji na usambazaji. Agizo hili linahusu pia bei za vinywaji baridji;

Ninazielekeza Mamlaka zote za udhibiti kuchukua hatua kali dhidi ya
walimbikizaji na wauzaji kupitia mlango wa nyuma (black market)
wanaosababisha bei za bidhaa kupanda sokoni, ili kuhakikisha kuwa
bidhaa zinafika sokoni kwa wakati na kwa bei shindani;
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iii. Kwa kuwa kitendo cha kupanga bei kati ya washindani ni uhujumu
uchumi, ninazielekeza Mamlaka husika kuchukua hatua kali dhidi ya
wote watakaobainika kupanga bei kwa bidhaa kwa mujibu wa sheria
za Nchi;

iv. Ninawaelekeza wazalishaji kuzalisha bidhaa hizo kulingana na uwezo
wa viwanda uliosimikwa ili kukidhi mahitaji ya soko;

v.  Ninawaelekeza wazalishaji wa vifaa vya ujenzi kuweka mifumo mizuri

ya usambazaji wa vifaa hivyo ili kuzuia kupanda kwa bei kunakoweza
kuzuilika; na

vi. Ninawaelekeza Maafisa Biashara wa Mikoa kote nchini waendelee
kufuatilia kwa karibu mwenendo wa bei za bidhaa mbalimbali kwenye
maeneo yao na kuwasilisha taarifa hizo mara kwa mara Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, kupitia Ofisi za Makatibu Tawala wa
Mikoa, ili itakapobidi hatua stahiki zichukuliwe kwa wakati.

Ndugu Waandishi wa Habari,

Napenda kuhitimisha taarifa yangu kwa kuweka wazi; kuwa mwelekeo wa sera
za Uchumi wa kuachia nguvu za soko huria katika uendeshaji wa biashara,
ikiwa ni pamoja na Serikali kuachana na jukumu la kupanga bei, hauna maana
ya kuondoa jukumu la msingi la Serikali la kusimamia ushindani wa haki
kwenye soko.

Sisi kama Serikali tuna wajibu wa kudhibiti mienendo hadaifu au kandamizi ya
wazalishaji wa bidhaa na wafanyabiashara kwenye soko ikiwa ni pamoja na
upandishaji holela wa bei.

Hivyo basi, Serikali haitavumilia tabia ya wafanyabiashara wachache kuanzia
wazalishaji hadi wasambazaji wenye dhamira ovu ya kuwaumiza wananchi
kwa kujiamulia kupandisha bei za bidhaa bila kufuata utaratibu kwa manufaa
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Dkt. Ashatu Kijaji (Mb.),
WIZARA YA UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA



