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1. UTANGULIZI

Ndugu Waandishi wa Habari;

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara inashirikiana na Tume ya Ushindani (FCC)
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kutekeleza jukumu la kufuatilia na kufanya tathmini
ya mwenendo wa bei za bidhaa muhimu nchini. Lengo la tathmini hiyo ni kumlinda mlaji
kwa kuhakikisha anapata bidhaa bora kwa bei stahiki na kuzuia upandishwaji holela wa
bei za bidhaa mbalimbali; pamoja na kuchukua hatua za kisheria kwa yeyote
atakayebainika kupandisha bei za bidhaa kiholela bila kuzingatia gharama halisi za
uzalishaji au uingizaji nchini wa bidhaa husika.

Matokeo ya tathmini zilizofanyika hivi karibuni yalionesha kuwa kuna uhimilivu mkubwa
wa bei (price stability) kwa bidhaa zinazozalishwa hapa nchini, ambazo zilionesha
ongezeko dogo la bei ikilinganishwa na bidhaa zinazoagizwa kutoka nje ya nchi
ambazo zilionesha ongezeko kubwa zaidi la bei.

Ndugu Waandishi wa Habari;

Serikali ya Awamu ya Sita chini ya Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imefanya jitihada kubwa za kuweka mazingira rafiki
ya ufanyaji biashara nchini, kwa kuchukua hatua mbalimbali katika kudhibiti ongezeko
la bei za bidhaa ikiwa ni pamoja na udhibiti wa upandishwaiji holela wa bei. Kutokana na
jitihada hizo, bei za bidhaa kwenye soko la ndani zimeendelea kuwa na utulivu huku bei
za baadhi ya bidhaa hususan zinazotegemea malighafi kutoka nje ya nchi zikiongezeka
kutokana na kupanda kwa bei za malighafi katika soko la dunia na gharama kubwa za
usafirishaji. Hatua zilizochukuliwa na Serikali ni pamoja na kuimarisha uzalishaji wa
ndani wa bidhaa mbalimbali ili kupunguza utegemezi wa kuagiza mahitaji muhimu kama



vile vyakula kutoka nje ya nchi. Aidha, bei za baadhi ya bidhaa zimepanda kutokana na
kupanda kwa bei ya nishati hasa mafuta ya petroli kwenye soko la dunia.

Ndugu Waandishi wa Habari;

Serikali inaendelea kuchukua hatua mbali mbali kwa lengo la kuwapunguzia Wananchi
athari zitokanazo na kupanda kwa bei za bidhaa muhimu. Hatua hizo ni pamoja na
kuwapunguzia gharama za uzalishaji au uagizaji na usambazaji wa bidhaa ili kuleta
uhimilivu wa bei (price stability) kwenye soko. Hatua zilizochukuliwa na Serikali
zimelenga kupunguza athari za mtikisiko wa uchumi duniani uliosababishwa na janga la
UVIKO-19 na vita kati ya nchi za Urusi na Ukraine.

Baadhi ya hatua zilizochukuliwa na Serikali kupitia Bajeti Kuu ya Serikali ya mwaka wa
fedha 2022/2023 na Sheria ya Fedha ya mwaka 2022 ni pamoja na hizi zifuatazo:

i) Serikali imeondoa (zero rate) Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa
wazalishaji wa ndani wa mafuta ya kupikia yaliyosafishwa (double refined edible
oil) kwa kipindi cha mwaka mmoja kwa lengo la kupunguza gharama za
uzalishaji wa bidhaa hiyo nchini na hivyo kuleta unafuu wa bei za mafuta ya
kupikia kwa mlaji wa mwisho. Hatua hii imeanza kuonesha mafanikio kwani
mwenendo wa bei ya mafuta ya kupikia unaonesha bei hizo zimeanza kushuka.
Serikali pia inaendelea na jitihada za kuhamasisha uzalishaji wa mbegu za
mafuta ya kupikia nchini hasa alizeti na chikichi kwa lengo la kujitosheleza kwa
mahitaji yetu na kuuza ziada nchi jirani.

ii) Serikali imeondoa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa wazalishaji wa
mbolea kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuwapunguzia wakulima gharama za
uzalishaji na hivyo kuleta unafuu wa bei za mazao muhimu ya chakula.

1T)) Sheria ya Fedha ya mwaka 2022 pia imempa Waziri wa Fedha mamlaka ya
kusamehe Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa Wawekezaji Mahiri hususan
watakao wekeza kwenye ujenzi wa viwanda kwa ajili ya kupunguza utegemezi
wa nchi wa kuagiza bidhaa muhimu kutoka nje. Hatua hii ni ya kuweka uwiano
kati ya Sheria ya VAT na Sheria ya Uwekezaji ili kuweka mazingira
yanayotabirika kwa Wawekezaji, kuvutia uwekezaji, kuongeza uzalishaji wa
ndani na hivyo kuleta uhimilivu wa bei,

iv) Serikali imeanza kutoza ushuru wa asilimia 30 au Dola za Marekani 150 kwa
Tani kwenye usafirishaji wa bidhaa za shaba na chuma chakavu nje ya nchi kwa
lengo la kuwalinda wazalishaji wa ndani wa bidhaa za chuma, kwa
kuwahakikishia upatikanaji wa malighafi za kutosha na hivyo kuleta unafuu wa
bei za bidhaa za chuma hasa nondo kwenye soko la ndani.



Vi)

vii)

viii)

Serikali imepunguza ushuru kwa malori yanayosafirisha bidhaa (transit charges)
kutoka Dola za Marekani 16 kwa kila kilomita 100 hadi Dola za Marekani 10 kwa
kila kilomita 100 ili kupunguza gharama za usafirishaji wa bidhaa nchini na hivyo
kuleta unafuu wa bei za bidhaa hizo.

Serikali imepunguza kiwango cha ushuru wa forodha kutoka asilimia 35 hadi
asilimia 10 kwa waagizaji wa ngano ili kuwapunguzia gharama wazalishaji wa
ndani wa unga wa ngano na hivyo kuleta unafuu wa bei ya unga wa ngano
kwenye soko la ndani.

Serikali pia imeondoa ushuru wa forodha kwa kutoza kiwango cha asilimia sifuri
(0%) badala ya asilimia 10 kwenye malighafi za utengenezaji wa sabuni (RBD
Palm Stearin) kwa lengo la kuhamasisha na kupunguza gharama za wazalishaji
wa ndani wa sabuni ili kudhibiti ongezeko la bei ya sabuni.

Serikali imeongeza kiwango cha juu cha ushuru wa forodha kwa bidhaa
mbalimbali zinazozalishwa na viwanda vya ndani kutoka asilimia 25 hadi asilimia
35 ili kuwalinda wazalishaji wa ndani na kuongeza biashara miongoni mwa nchi
za EAC. Hatua hiyo itawanufaisha wasindikaji wa ndani wa bidhaa za samaki,
nyama, maziwa na mazao ya kilimo ikiwa ni pamoja na kahawa, chai, mboga na
matunda, mafuta ya kupikia, saruji, chumvi, sabuni, vifungashio, bidhaa za ngozi
na samani za mbao kwa lengo la kuleta unafuu wa bei za bidhaa hizo.

MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA

i) MAFUTA YA KUPIKIA

Serikali inatekeleza Mkakati wa kuongeza uzalishaji wa ndani wa mafuta ya
kula ikiwa ni pamoja na kuhamasisha wakulima kutumia mbegu bora za
alizeti na chikichi (mawese) ili kuongeza uzalishaji wa mafuta ya kupikia
yatokanayo na mazao hayo. Ongezeko la bei ya mafuta duniani lina athari
hasi kwetu Watanzania, kwani mahitaji ya mafuta ndani ya Taifa letu kwa
mwaka ni tani 650,000 (MT) huku uwezo wetu wa kuzalisha mafuta ni tani
270,000 (MT), ambayo ni sawa na asilimia 41.5 tu ya mabhitaji yetu kwa
mwaka. Hivyo ongezeko lolote la bei ya mafuta ya kula kwenye soko la
Dunia lina athari hasi za moja kwa moja kwenye bei ya bidhaa hiyo kwenye
soko letu la ndani. '

Wastani wa bei ya mafuta kwa mwezi Julai, 2022 ilikuwa Shilingi 5,000 kwa
mafuta yaliyosafishwa mara moja na Shilingi 9,000 kwa mafuta
yaliyosafishwa mara mbili (double-refined). Kwa mwezi Agosti, 2022 bei
zimeshuka kidogo ambapo mafuta hayo yanauzwa kwa wastani wa bei ya
Shilingi 4,500 na Shilingi 8,000 kwa mafuta yaliyosafishwa mara mbili
(double-refined).



ii)

ifi)

SABUNI

Bei za sabuni za kufulia za mche zimeongezeka katika kipindi cha mwezi
Agosti kutokana na kuongezeka kwa bei ya malighafi za kutengeneze sabuni
zinazoagizwa kutoka nchi za Indonesia na Malaysia. Bei zimepanda kutoka
wastani wa Dola za Marekani 500 hadi 600 kwa tani hadi Dola za Marekani
1,800 kwa tani, hasa baada ya nchi ya Indonesia kuweka zuio la kusafirisha
nje malighafi hizo. Kutokana na ongezeko hilo la bei ya malighafi bei kwa
mche ni kati ya Shilingi 3,000 na 4,500.

Vilevile, sabuni ya kufulia ya unga inauzwa kwa shilingi 1000 hadi 4500/- kwa
kilo moja (Doffi, Niceone, Killsoft) wakati Omo ikipatikana kwa Shilingi 8000
hadi 8200/- kwa kilo moja.

NGANO

Serikali inatekeleza Mkakati wa kuongeza uzalishaji wa zao la ngano nchini
ili kukabiliana na upungufu wa tani 800,000 tunazoagiza kila mwaka huku
kiasi kikubwa kikitoka katika nchi za Urusi na Ukraine. Mahitaji ya ngano
nchini ni tani 1,000,000 kwa mwaka huku uzalishaji wa ndani ukiwa chini ya
tani 200,000 kwa mwaka. Kwa mwezi Julai, bei ya kilo moja ya ngano hapa
nchini ni wastani wa Shilingi 2,000 na kwa mikoa ya pembezoni hadi Shilingi
4,000 kwa kilo moja. Aidha, bei hii haikubadilika kwa mwezi Agosti.

VIFAA VYA UJENZ|

a) Saruji
Kwa sasa nchi yetu ina jumla ya Viwanda 17 vya Saruji vyenye uwezo wa
kukidhi mahitaji ya saruji hapa nchini. Wastani wa bei ya saruji kwa mwezi
Julai ilikuwa kati ya Shilingi 14,500 na 16,500 kwa mfuko wa Kilo 50 wa
Saruji ya 32.5R na Shilingi.17,200 hadi 23,000 kwa saruji ya 42.5N. Wastani
wa bei ya saruji kwa mwezi Agosti ni Shilingi 14,500 kwa Saruji ya 32.5R na
Shilingi. 17,000 kwa saruji ya 42.5N.

b) Nondo
Nchi yetu ina jumla ya Viwanda kumi na sita (16) vyenye uwezo wa kuzalisha
tani 1,082,788 za nondo kwa ukubwa wa 16mm, 12mm, 10mm na 8mm.
Hata hivyo, kwa sasa uzalishaji wa nondo ni tani 750,000.

Wastani wa bei ya nondo za 16mm ni kati ya Shilingi 45,000 na 52,000 kwa
mwezi Julai; na Shilingi 41,000 hadi 55,000 kwa mwezi Agosti kutokana na
umbali kutoka viwandani na ongezeko la gharama ya usafirishaji na bei ya



dizeli. Wastani wa bei ya nondo za 12mm ni kati ya Shilingi 24,500 na 30,000
kwa mwezi Julai na Shilingi 24,000 hadi 30,000 kwa mwezi Agosti, 2022.

Wastani wa bei ya nondo za 10mm ilikuwa kati ya Shilingi 19,000 na 23,000
kwa mwezi Julai na Shilingi 18,000 hadi 23,000 kwa mwezi Agosti; 2022.
Wastani wa bei ya nondo za 8mm ilikuwa Shilingi 14,500 hadi 19,500 kwa
mwezi Julai na Shilingi 10,000 hadi 18,000 kwa mwezi Agosti, 2022.

c) Bati

Mwezi Julai, 2022 bati za gauge 28 iliuzwa kwa wastani wa Shilingi 30,000
hadi 45,000 na mwezi Agosti inauzwa kati ya Shilingi 30,000 hadi 45,000.
Wastani wa bei ya bati za gauge 30 kwa mwezi Julai ziliuzwa kati ya Shilingi
22,000 hadi 28,500 na mwezi Agosti zinauzwa kati ya Shilingi 22,000 hadi
28,000. Wastani wa bei kwa bati za gauge 32 kwa mwezi Julai ilikuwa kati ya
Shilingi 19,000 na 26,000 na mwezi Agosti ni kati ya Shilingi 18,500 na
26,000.

V) SUKARI

Mahitaji ya Sukari nchini kwa mwaka 2021/22 ni wastani wa tani 655,000
ambapo kati ya hizo, tani 490, 000 ni kwa matumizi ya kawaida na tani 165,000
ni kwa matumizi ya viwandani. Uzalishaji wa sukari kwa viwanda vya ndani
unakadiriwa kuwa kiasi cha tani 394,606 ambayo ni sawa na asilimia 80.5 ya
mahitaji ya sukari nchini kwa matumizi ya kawaida. Aidha, nchi yetu ina jumla ya
viwanda 5 vya kuzalisha sukari. Kila mwaka tunalazimika kuagiza sukari kutoka
nje ya nchi kwa ajili ya kuziba pengo la uzalishaji (Sugar gap)..

Katika kipindi cha mwezi Julai na Agosti 2022, bei ya rejareja kwenye maeneo
mengi nchini ni kati ya Shilingi 2,400 na 3,000 kwa kilo. Maeneo machache hasa
ya pembezoni ni shilingi 3,000 kwa kilo kutokana na ongezeko la gharama za
usafirishaiji.

vi)  BIDHAA ZA VYAKULA

a) Maharage
Maharage katika masoko yetu yanapatikana kwa wastani wa bei ya
Shilingi 1,800 hadi 2,600 kwa kilo. Bei hiyo ni ongezeko la kutoka Shilingi
1,650 hadi 2,600 kwa kilo mwezi Julai, 2022.

b) Mchele
Wastani wa bei ya mchele kwa kilo ni kati ya Shilingi 1,700 na 3,000
katika maeneo mbalimbali nchini kwa mwezi Agosti. Bei hii ni ongezeko la

asilimia saba kutoka wastani wa Shilingi 1,600 hadi 2,800 kwa kilo mwezi
Julai, 2022.



c)

d)

g)

Mahindi na Unga wa Mahindi

Bei ya zao la mahindi kwa kilo moja haikuonesha mabadiliko yoyote kati
ya mwezi Julai na Agosti, 2022, ambapo zao hilo linauzwa kwa Shilingi
700 hadi 1,500 kwa kilo. Unga wa Mahindi unapatikana kwa Shilingi
1,400 hadi 1,700 kwa kilo mwezi Agosti, kutoka bei ya mwezi Julai ya
Shilingi 1,100 hadi 1,700.

Ulezi

Wastani wa bei ya ulezi ni Shilingi 1,200 hadi 3,000 kwa kilo kwa mwezi
Agosti na hakuna mabadiliko ya bei kutoka mwezi Julai, 2022.

Uwele

Wastani wa bei ya uwele ni Shilingi 1,200 hadi 3,000 kwa kilo mwezi
Agosti 2022; na hakuna mabadiliko ya bei za mwezi Julai, 2022..

Viazi Mviringo
Wastani wa bei ya viazi mviringo ilikuwa Shilingi 800 hadi 1,500 kwa kilo
mwezi Julai, 2022; na Shilingi 900 hadi 1,400 kwa mwezi Agosti, 2022..

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara inaendelea kuchukua hatua za
kumlinda mlaji dhidi ya upandishaji holela wa bei ikiwa ni pamoja na kukutana na
wadau wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa mbalimbali. Vikao vya wadau kwa
ajili ya udhibiti wa bei za bidhaa vilivyoandaliwa na Wizara na kuhudhuriwa na
Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) na Shirikisho la Wenye Viwanda Tanzania (CTI);
ni pamoja na kikao na wazalishaji wa Saruji tarehe 31 Januari, 2022 Jijini Dar es
Salaam katika ukumbi wa NDC; wazalishaji wa Nondo tarehe 1 Februari, 2022:
na wasambazaji (distributors) wa vifaa vya ujenzi kilichofanyika tarehe 3
Februari, 2022 Jijini Dododma.

3. FURSA ZA MASOKO YA BIDHAA ZINAZOZALISHWA NCHINI

Serikali inaendelea na jitihada mbalimbali za kutafuta masoko ndani na nje ya nchi kwa
ajili ya mazao na bidhaa zinazozalishwa nchini. Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na
Biashara inaunga mkono jitihada za Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan za kuifungua
nchi, kuvutia uwekezaji na utalii kwa kutafuta masoko ya bidhaa zinazozalishwa nchini.
Matokeo ya jitihada hizo yameanza kuonekana ambapo kwa mwezi Agosti, 2022, fursa
mbalimbali zimepatikana katika masoko ya Kimataifa kwa mazao yanayozalishwa nchini
kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapa chini:

| Na. |

Bidhaa |Kiasi Kinachohitajika | Wanunuzi Walipo |




(Tani)

1 [Mtama Mweupe 205 Kenya
2 Mashudu ya Soya 200 Uganda
3 |Maharage ya Njano 1,000 Kenya
4 [Fiwi - 1,000 Kenya
5 [Maharage ya Soya 1,660 Kenya
6 [Kunde 30,000 Uganda
7 |Ulezi 3,000 Kenya
8 Mahindi 1,000 Kenya

Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara (TANTRADE) itawaunganisha wazalishaji wa

mazao hayo na
linfo@tantrade.go.tz

wanunuzi

kupitia barua

zimeainishwa kwenye tovuti ya trade@tanzania.go.tz.

Ndugu Waandishi wa Habari,

pepe:

enquiries@tantrade.go.tz

Aidha, taratibbu za kusafirisha bidhaa hizo nje ya nchi

Napenda kuhitimisha taarifa yangu, kwa kuuhakikishia umma wa Watanzania kwamba
Serikali itaendelea kufuatilia, kufanya tathmini na kusimamia ushindani wa haki katika
soko, kwani ni wajibu wa Serikali kumlinda miaji.

Dkt. Ashatu K. Kijaji (Mb.) |
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