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TAARIFA KWA UMMA

MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA MUHIMU NCHINI KWA MWEZI
DESEMBA 2022

. UTANGULIZI
Ndugu Waandishi wa Habari;

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara inaendelea kushirikiana na
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) kufanya tathmini ya mwenendo wa bei za
bidhaa muhimu nchini kwa lengo la kutoa taarifa kwa Wananchi kuhusu
mwenendo wa bei nchini. Taarifa hizi ni muhimu kwa ajili ya kuwawezesha
wadau ikiwa ni pamoja na wazalishaji wa mazao na bidhaa mbalimbali,
walaji wa bidhaa hizo, wenye viwanda na wafanyabiashara kupata taarifa
sahihi ili kufanya maamuzi sahihi yatakayochangia kukuza uchumi na

kipato katika ngazi ya mtu mmoja mmoja, kaya na Taifa kwa ujumla.



Ndugu Waandishi wa Habari;

Mwenendo wa bei za bidhaa umeendelea kuonesha tofauti za viwango vya
bei za jumla na rejareja ambapo bei za baadhi ya bidhaa hasa za vyakula
zimeongezeka kutokana na kupungua kwa uzalishaji kwa msimu wa kilimo
wa mwaka 2021/2022. Aidha, pamoja na upungufu katika uzalishaiji
kutokana na hali ya hewa isiyoridhisha kwenye maeneo mengi nchini na
nchi jirani; mahitaji ya bidhaa za vyakula kwenye nchi jirani yameongezeka
na hivyo kuongeza bei. Hata hivyo, mwenendo wa upatikanaji wa bidhaa
za mafuta ya petroli duniani zinazochangia mfumuko wa bei umeendelea
kuimarika na bei za bidhaa hizo zimeendelea kushuka na hivyo kupunguza
gharama za wuzalishaji, usafirishaji na wuagizaji wa bidhaa na
malighafi.zinazotumika katika uzalishaji kutoka nje ya nchi. Bidhaa za
vyakula zilizoathirika zaidi na upungufu wa mvua na hivyo bei zake

kupanda ni pamoja na maharage na viazi mviringo.

Ndugu Waandishi wa Habari;

Wizara inaendelea kuratibu ukusanyaji wa takwimu za bei za mazao kutoka
kwenye masoko yaliyopo katika Mikoa yote ya Tanzania Bara kupitia
Wakusanya Taarifa za Masoko (Market Monitors). Wizara pia inaratibu
ukusanyaji wa taarifa za bei za bidhaa muhimu kama vile bidhaa za
vyakula na vifaa vya ujenzi kupitia Maafisa Biashara wa Mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa kote nchini. Vilevile, Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)
imeendelea kukusanya taarifa za bei kutoka katika masoko yaliyopo katika
Mikoa yote ya Tanzania Bara kwa lengo la kukokotoa kiwango cha

mfumuko wa bei kila mwezi. Kutokana na takwimu hizo. bei za bidhaa kwa



kila Mkoa hupatikana kwa kukokotoa wastani wa bei za mazao na bidhaa
katika Mikoa hiyo.

. MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA ZA VYAKULA

i. Mahindi
Bei ya mahindi kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 750 na 1,890 kwa
kilo. Bei ya chini na ya juu imepanda kutoka 700 na 1500 kwa kulinganisha
na mwezi Novemba. Mikoa yenye bei ya juu ni Kilimanjaro, Mara na

Kigoma na bei ya chini ipo katika Mikoa ya Iringa, Njombe, Songwe na

Ruvuma.
ii. Unga Mahindi

Bei ya Unga wa mahindi kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 1,200 na
2,050 kwa kilo. Bei ya chini ya unga wa mahindi imepanda kutoka 1,000
ukilinganisha na mwezi Novemba. Bei ya chini ipo katika Mkoa wa Iringa

na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Mara, Kigoma na Kagera.
iii. Mchele

Bei ya mchele kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 2,200 na 3,500 kwa
kilo. Bei ya chini na ya juu imepanda kutoka 2,000 na 3,200 kwa
kulinganisha na mwezi Novemba. Mikoa yenye bei ya chini ni Katavi na
Ruvuma na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Dar es Salaam, Kagera,

Manyara na Arusha.



iv. Maharage

Bei ya maharage kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 2,200 hadi 3,650
kwa kilo. Bei ya chini imepungua kwa Shilingi 260 kwa kilo ikilinganishwa
na mwezi Novemba. Bei ya juu imepanda hadi Shilingi 3,650 kutoka
Shilingi 3,250 mwezi Novemba. Bei ya chini inapatikana katika Mkoa wa
Katavi na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Dar es Salaam, Manyara na
Tabora.

v. Viazi Mviringo

Bei ya Viazi Mviringo kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 688 na 1,875
kwa kilo. Bei ya juu ya Viazi Mviringo imepanda kwa Shilingi 375
ikilinganishwa na mwezi Novemba. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya
Njombe, Songwe na Mbeya na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Mara na Dar

es Salaam.
vi. Unga wa Ngano

Bei ya unga wa ngano kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 2,000 na
2,500 kwa kilo. Bei ya unga wa ngano imeonesha uhimilivu ikilinganishwa
na mwezi Novemba. Bei ya juu ipo katika Mikoa ya Manyara, Rukwa na

Songwe na bei ya chini ipo katika maeneo mengi nchini.
vii. Sukari

Bei ya sukari kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 2,600 na 3,000 kwa
kilo. Bei hiyo imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na mwezi Novemba. Hali
hiyo inatokana na jithada zinazoendelea za kuvutia uwekezaji na

kuongeza kiwango cha uzalishaji wa sukari nchini.



viii. Mafuta ya Kupikia

Bei ya mafuta ya kupikia ya Alizeti kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi
4500 na 7,750 kwa lita. Vile vile, bei ya mafuta ya kupikia ya Mawese
(Korie na Safi) kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 5,000 na 7,600 kwa
lita. Bei ya chini ya mafuta ya kupikia ya Alizeti ipo katika Mikoa ya
Manyara, Iringa, Tabora na Dodoma na bei ya juu ipo katika Mikoa ya

Mtwara, Mara, Kigoma, na Ruvuma.

. MWENENDO WA BEI ZA VIFAA VYA UJENZI
i. Saruji

Bei ya saruji kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 15,000 na 24,000 kwa
mfuko wa kilo 50. Bei hiyo imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na mwezi
Novemba. Mikoa yenye bei ya chini ni Tanga, Dar es Salaam, Mtwara, na

Pwani na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Kagera, Kigoma na Katavi.
ii. Nondo

Bei ya nondo mm 12 kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 22,650 na
28,000. Bei ya nondo mm 12 imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na mwezi
Novemba. Bei za chini zipo katika Mikoa ya Kilimanjaro na Dar es Salaam

na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Katavi, Kagera, Iringa na Njombe.

Bei ya nondo mm 10 kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 18,000 na
22,500. Bei ya nondo mm 10 imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na mwezi
Novemba. Bei za chini zipo katika Mikoa ya Iringa, Kilimanjaro na Mara na

bei ya juu ipo katika Mikoa ya Tabora, Kagera, na Songwe.



iii. Bati

Bei ya bati nyeupe geji 28 kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 30,500
na 38,000. Bei ya chini ipo katika Mkoa wa Iringa na bei ya juu ipo katika
Mikoa ya Manyara na Mara.

Bei ya bati nyeupe geji 30 kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi 23,000
na 27,500. Bei ya juu ya bati imeshuka kutoka Shilingi 28,500 ukilinganisha
na mwezi Novemba. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Shinyanga, Songwe,
Njombe, Mbeya, Katavi Tanga na Dodoma na bei ya juu ipo katika Mikoa

ya Mara, Kilimanjaro, na Manyara.

. MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA NYINGINE

i Hali ya uzalishaji wa bidhaa za Sabuni nchini

Ndugu Waandishi wa Habari:

Nchi yetu ina jumla ya viwanda vikubwa 8 vya sabuni (Detergent and Bar
soaps) ambavyo vinahudumia soko la ndani na pia soko la nje hasa katika
nchi za Uganda, Burundi, Malawi, Zambia na DRC. Aidha, kiasi kikubwa
cha sabuni zinazotumika hapa nchini hutengenezwa na wajasiriamali
wadogo waliopata mafunzo kutoka SIDO, VETA, na Taasisi Binafsi. Hata
hivyo, kutokana na mahitaji ya sabuni kuwa makubwa kuliko uwezo uliopo
wa uzalishaji wa ndani, sabuni zenye viwango tofauti vya ubora huagizwa
kutoka nje, na hivyo kumwezesha mtumiaji wa mwisho kuwa na uchaguzi

wa aina ya sabuni kulingana na mabhitaji yake.



Ndugu Waandishi wa Habari:

Serikali kupitia Sera ya Maendeleo ya Viwanda inaendelea kuweka
mazingira wezeshi kwa Viwanda vinavyozalisha bidhaa za sabuni hususan
sabuni za maji na sabuni za unga ikiwa ni pamoja na kurahisisha taratibu
za uingizaji wa malighafi muhimu zinazotumika katika uzalishaji wa sabuni

kutoka nje ya nchi.

ii. Mwenendo wa bei za Sabuni za Miche

Bei ya Sabuni aina ya Jamaa, White wash na MO kwa mwezi Desemba ni
kati ya Shilingi 3,500 na 4,000. Bei ya chini ipo katika Mikoa mingi nchini na

bei ya juu ipo katika Mkoa wa Rukwa.

Bei ya Sabuni aina ya Takasa, Kiboko na Kuku kwa mwezi Desemba ni kati
ya Shilingi 1,600 na 3,500. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Katauvi,
Dodoma, Geita na Morogoro na bei ya juu ipo katika Mikoa ya Rukwa na

Ruvuma.

Bei ya Sabuni aina ya Magadi kwa mwezi Desemba ni kati ya Shilingi
1,000 na 3,500. Sabuni za magadi zipo aina mbili nazo ni miche
myembamba na miche minene. Bei ya chini ipo katika Mikoa ya Katavi,
Kigoma, Mwanza, Mtwara na Tanga na bei ya juu ipo katika Mikoa ya

Njombe na Dodoma.



5. MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA ZA VYAKULA KWA NCHI JIRANI

Kutokana na mabadiliko ya tabia nchi na athari zake kwenye kiasi cha
mavuno ya mazao muhimu ya chakula kama mchele, mahindi, maharage
na viazi mviringo; mahitaji ya bidhaa hizo kwenye nchi jirani yamekuwa
makubwa kuliko uzalishaji, hivyo kuchangia kupanda kwa bei za bidhaa za

vyakula nchini na nchi jirani.

Mwenendo wa Bei kwa baadhi ya nchi za Afrika Mashariki (TZS)

Rwanda Kenya Uganda Tanzania

Mafuta ya 8,000 10,000 7,900 | 6,200
Kupikia

Maharage 2,300 3,045 3,000 2,925
Mahindi 1,500 1,880 1,850 1.L75
Unga wa 2,200 2,538 2,500 1,625
mahindi

Mchele 2,700 4,136 3,500 2,850

Chanzo: World Food Programme (WFP) na Global Product Prices

Aidha, kwa ujumla bei za vyakula katika nchi nyingi duniani zimepanda
ikilinganishwa na kipindi kama hiki mwaka 2021. Mfumuko wa bei za
vyakula hasa nafaka kama vile ngano umetokana na athari hasi za vita kati
ya Urusi na Ukraine na majanga mengine kama vile UVIKO 19 na ukame
ulioathiri uzalishaji wa mazao ya chakula kwa msimu wa 2021/2022. Hata
hivyo, mfumuko wa bei nchini Tanzania ni wa kiwango cha chini zaidi
ikilinganishwa na nchi jirani ambapo Tanzania mfumuko wa bei kwa mwezi
Novemba ni asilimia 4.9, Kenya asilimia 7.38, Uganda asilimia 10.6 na

Rwanda asilimia 21.7.



6. UPATIKANAJI WA TAARIFA ZA MASOKO
Ndugu Waandishi wa Habari;

Wizara itaendelea kuimarisha upatikanaji wa taarifa za uhakika za bei za
bidhaa na masoko, kufanya uchambuzi na kusambaza kwa wadau.
Tutaendelea kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI ili kupitia Idara mpya
ya Uwekezaji Viwanda na Biashara iliyoanzishwa kwenye Mamlaka za
Serikali za Mitaa kote nchini tupate taarifa za kuaminika kwa wakati kutoka
maeneo yote nchini. Napenda kutumia fursa hii kuwahimiza Maafisa
Biashara kote nchini kuhakikisha wanafuatilia kwa karibu mwenendo wa
bei kwenye maeneo wanayosimamia ikiwa ni pamoja na kukusanya taarifa
za bei na kuziwasilisha kwa wakati Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na

Biashara.

7. HITIMISHO

Ninapenda kuhitimisha taarifa yangu kwa kuuhakikishia umma wa
Watanzania kuwa, Serikali inaendelea kufuatilia na kufanya tathmini ya bei
za bidhaa muhimu ili kulinda maslahi ya wadau wote ikiwa ni pamoja na
wazalishaji, wafanyabiashara na watumiaji wa bidhaa husika. Aidha,
ninapenda kutumia fursa hii kuwahimiza Wafanyabiashara kote nchini
kuendelea kuzingatia misingi ya ushindani wa haki katika kufanya biashara
il kuunga mkono jitihada za Serikali za kukuza uchumi kwa manufaa ya
Wananchi wote. Serikali itaendelea kuchukua hatua madhubuti za
kuimarisha uzalishaji wa mazao ya chakula ili kudhibiti mfumuko wa bei

nchini.



Ndugu Waandishi wa Habari:

Tunapoelekea kwenye kipindi cha sherehe za mwisho wa mwaka, napenda
kutoa rai kwa wafanyabiashara kote nchini kuepuka tabia ya upandishaji
holela wa bei za bidhaa na kuzingatia maadili ya kibiashara na ufanyaji

biashara wakati wote.

Napenda kuhitimisha taarifa hii kwa kuwatakia Watanzania wote Heri ya

Sikukuu ya Krismasi na Mwaka Mpya wa 2023.

Ahsanteni kwa kunisikiliza.

_____________________ e

Exaud E Kigahe (Mb.)
NAIBU WAZIRI WA UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA
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