
JARIDA LA MTANDAONI I AGOSTI 2022

WIZARA YA UWEKEZAJI,
VIWANDA NA BIASHARA

Limeandaliwa na Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara
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Kituo  cha pamoja cha forodha
mipakani (OSBP) Kasumulu kati
ya Tanzania na Malawi kwa
maslahi mapana ya Taifa.”
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“Ombi langu naomba wananchi 
muulinde, mradi huu ni 
wenu,naomba mtoe ushirikiano 
,ulindeni pamoja na miundom-
binu yake ili ukae kwa kipindi 
kirefu na uweze kuchangia 
maendeleo ya Taifa letu.”ames-
isitiza Rais Samia

Awali akitoa maelezo kwa Mhe. 
Rais Samia, Mtendaji Mkuu wa 
TBA, Arch. Daudi Kondoro 
amesema ujenzi huo unajumui-
sha eneo la maegesho ya 
magari ambalo lina uwezo wa 
kuchukua Mabasi 18, magari 
madogo 22. Pia kuna eneo la 
maegesho ya malori.

Amefafanua kuwa mradi huo 
pia unahusisha jengo la abiria 
lenye sehemu za kukagua 
mazao na bidhaa nyingine. Pia 
kuna sehemu za usalama kwa 
ajili ya kupima afya za abiria na 

endapo itabainika kuna mgon-
jwa, ipo sehemu ya Karantini ya 
kumhifadhi mgonjwa huyo kwa 
muda.

Wananchi waliohudhuria hafla 
hiyo, wameshukuru na 
kupongeza ujenzi huo kuwa 
utachochea maendeleo katika 
kwa kiasi kikubwa.

Ujenzi wa Kituo hicho ni jitihada 
zinazofanywa na Serikali ya 
awamu ya sita katika kurahisi-
sha ufanyaji Biashara baina ya 
nchi zinazopakana na Tanzania.

Mradi huo unaojengwa na Kam-
puni ya China Geo-Engineering 
Corporation (CGC) na kusima-
miwa na Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) kwa kushiriki-
ana na Kampuni ya Engineering 
Consultant Group (ECG) kutoka 
Misri.

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan amewaasa 
wananchi kuulinda na kuutunza 
mradi wa Kituo cha pamoja cha 
forodha mipakani (OSBP) Kasu-
mulu  ili uwe endelevu kwa 
maslahi mapana ya wananchi 
na Taifa kwa ujumla.

Ameyasema hayo alipokuwa 
akiweka  Jiwe la Msingi la Ujenzi 
wa Kituo cha pamoja cha 
Forodha Mipakani (OSBP) Kasu-
mulu Wilayani Kyela Mkoani 
Mbeya mpakani mwa Tanzania 
na Malawi Agosti 07, 2022.

Aidha, ametoa  pongezi kwa 
waliojenga mradi huo huku 
akisema ni matumaini yake 
kwamba atarudi kwa ajili ya 
kuuzindua ili uanze kuhudumia 
wananchi.

Rais Samia Awataka Wananchi
Kulinda Mali za Umma
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za na wananchi wa Mkoa wa 
Njombe na kuwataka kuendele-
za ushirikiano kwa uongozi wa 
Mkoa na Wilaya ili mambo 
yaendelee kuwa mazuri zaidi.

Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
amewashukuru viongozi wote 
kwa kazi nzuri ya kukusanya 
mapato, kuna uwezekano wa 
kukusanya zaidi, hivyo kuwataka 
kuongeza juhudi ya kukusanya 
mapato ili Serikali anayoiongoza 
iendelee kutekeleza miradi ya 
maendeleo.

Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
amesema kuwa Kwa Sasa tuko 
katika maandalizi ya awamu ya 
pili ya �lamu ya Royal tour 
itakayoitwa "The hidden Tanza-
nia" ikiwa na lengo la kutangaza 
maeneo mengine yenye vivutio 

vya utalii vilivyomo nchini Tanza-
nia.

Mhe. Rais Samia ameongeza kwa 
kusisitiza wananchi kuhesabiwa 
katika Sensa ya Watu na Makazi ili 
wananchi kupata huduma kwa 
idadi ya watu waliopo.

Aidha, Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. 
Ashatu Kijaji amesema kuwa 
mradi wa Liganga na Mchuchuma 
ni mradi wa kimkakati na imegun-
dulika kuwa Kuna aliyekuwa akijii-
ta Muwekezaji sio Mwekezaji 
hivyo tutamuondoa. 

Mhe. Dkt. Kijaji amesisitiza kuwa 
Serikali inahitaji Mwekezaji makini 
na mahiri atakayetunufaisha 
Watanzania.

Mhe. Dkt. Kijaji amemaliza Kwa 
kusema kuwa tayari tumepata 
Mwekezaji katika Mradi wa 
Maganga Matitu ambapo mkata-
ba tutakaoingia kwenye mradi 
huu ni mkataba huru ambao 
Mwekezaji akishindwa ataondole-
wa.

Suala la kupanda kwa bidhaa za 
sabuni, hii imetokana na nchi ya 
Indonesia kuweka zuio la kuuza 
nje (export ban) maligha� hiyo ya 
kutengeza sabuni na kwa maana 
hiyo ikapelekea kupanda kwa bei. 
Hata hivyo tumeongea na wenye 
viwanda na kuahidi kuwa bei 
itapungua kwa sababu kwa sasa 
Indonesia imeshafungua soko 
(removing ban), na  sasa wamea-
hidi kuwa i�kapo mwezi Septem-
ba bei inaweza kupungua.

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan Leo tarehe 10 
Agosti, 2022 ametembelea 
kiwanda Cha Tanganyika Wattle 
Company Limited (TANWAT) na 
kuzungumza na wananchi wa 
Mkoa wa Njombe.

Kiwanda Cha TANWAT Kinajihu-
sisha na uzalishaji wa nguzo za 
umeme, Dawa ya kutibu Ngozi 
(Tanin), plywood, mbao na 
umeme Megawatt 2 ambapo 
0.7 Megawatt wanatumia 
wenyewe na Megawatt 1.3 
wanauza kwa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) na kiwan-
da hiki kimeajiri wafanyakazi 
wakudumu 1300.

Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania amezungum-

Tanzania, Zambia Kuimarisha
Ushirikiano wa Kiuchumi  

Rais Samia Atembelea Kiwanda
cha TANWAT Mkoani Njombe
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wakulima wa maparachichi, kile 
kiwanda ambacho mbunge 
aliomba kisimamishwe kinabaki 
hapa. Na kule Njombe 
wameomba cha kwao tutawa-
jengea,” amesema Rais Samia.

Amesema lengo ni kusafirisha 
zao hilo nje ya nchi likiwa lime-
ongezewa thamani.

“Lengo ni kusafirisha 
maparachichi mengi zaidi yenye 
hadhi nzuri ili tupate pesa nyingi 
zaidi,” amesema Rais Samia.

Baadhi ya wakulima wa parachi-
chi wamesema ujenzi wa kiwan-
da hicho utaondoa hofu ya 

kukosekana kwa soko la zao hilo 
hapo baadae.
Amesema, kutokana na 
muamko mkubwa wa wakulima 
wengi kuwekeza kwenye zao 
hilo, walikuwa na hofu ya kuja 
kuyumba kwa soko siku za 
usoni.

“Kama kiwanda kitajengwa 
kilimo cha zao hili kitaendelea 
kustawi, binafsi niliogopa labda 
lingekuja kuyumba kwa sababu 
kila mtu analima parachichi. 
Tunashukuru kwa ahadi hii,” 
amesema Inocent Kalinga, 
mkulima wa Parachichi wilayani 
Mufindi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan ameahidi ujenzi 
wa kiwanda cha kuchakata 
parachichi katika mkoa wa 
Iringa ili kuliongezea thamani 
zao hilo.

Akizungumza na wananchi wa 
eneo la Nyololo baada ya 
kuanza ziara yake ya siku tatu 
mkoani Iringa, leo Alhamisi 
Agosti 11, 2022 akitokea Mkoa 
wa Njombe, Raisi Samia amese-
ma kiwanda hicho kinajengwa 
kutokana na maombi aliyokuwa 
amepewa.

“Najua Iringa na Njombe ni 

Rais Samia Aahidi Kiwanda
cha Parachichi Iringa
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kuleta uhimilivu wa bei kwenye 
soko lengo likiwa ni kumlinda 
mlaji kwa kuhakikisha anapata 
bidhaa bora kwa bei stahiki na 
kuzuia upandishwaji holela wa 
bei ya bidhaa mbalimbali.

"Matokeo ya tathmini zilizofan-
yika hivi karibuni yalionesha 
kuwa kuna uhimilivu mkubwa 
wa bei kwa bidhaa zinazozalish-
wa hapa nchini, ambazo zilione-
sha ongezeko dogo la bei ikilin-
ganishwa na bidhaa zinazoagiz-
wa kutoka nje ya nchi ambazo 
zilionesha ongezeko kubwa 
zaidi la bei. " Amesema Dkt. 
Kijaji.

Serikali ya awamu ya sita chini 
ya Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, imefanya jitiha-
da kubwa za kuweka mazingira 
rafiki ya ufanyaji biashara 
nchini, kwa kuchukua hatua 
mbalimbali katika kudhibiti 

ongezeko la bei ya bidhaa ikiwa 
ni pamoja na udhibiti wa upa-
ndishwaji holela wa bei za ndani 
na soko la Dunia .Ameongeza.

kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) kwa wazalishaji wa 
mbolea kwa kipindi cha mwaka 
mmoja ili kuwapunguzia wakuli-
ma gharama za uzalishaji na 
hivyo kuleta unafuu wa bei ya 
mazao muhimu ya chakula 
pamoja na kupunguza ushuru 
kwa maroli yanayosafirisha 
bidhaa. 

Amesema katika sekta ya zao la 
Ngano Serikali inatekeleza Mka-
kati wa kuongeza uzalishaji wa 
zao hilo nchini ili kukabiliana na 
upungufu wa tani 800,000 
wanazoagiza kila mwaka huku 
kiasi kikubwa kikitoka katika 
nchi za Urusi na Ukraine. 

Waziri wa  Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji (Mb) ameeleza hatua 
zinazochukuliwa na Serikali ili 
kuwapunguzia Wananchi athari 
zitokanazo na kupanda kwa bei 
ya bidhaa muhimu. 

Dkt. Kijaji ameyasema hayo 
Agosti 15, 2022 Jijini Dodoma 
wakati alipokuwa akiongea na 
waandishi wa habari kuhusu 
tathmini ya mwenendo wa bei 
ya bidhaa muhimu Nchini 
ambapo Wizara inashirikiana na 
Tume ya Ushindani (FCC) na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
kutekeleza jukumu la kufuatilia 
na kufanya tathmini ya 
mwenendo wa bei za bidhaa 
muhimu nchini.

Dkt. Kijaji amesema kuwa hatua 
hizo ni pamoja na kuwapunguz-
ia gharama za uzalishaji, uagi-
zaji na usambazaji wa bidhaa ili 

Serikali Yaeleza Hatua  za Kudhibiti
Upandaji wa Bei za Bidhaa Muhimu 
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"Wizara yetu ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara inaunga 
mkono jitihada za Mheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan za kuifun-
gua nchi, kuvutia uwekezaji na 
utalii kwa kutafuta masoko ya 
bidhaa zinazozalishwa nchini na 
tayari tumepata matokeo 
ambapo kwa mwezi Agosti, 
2022, fursa mbalimbali zimepa-
tikana katika masoko ya 
Kimataifa” Amesema Dkt. Kijaji.
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jijini Mbeya.

Dkt. Kijaji alisema kuwa Serikali 
imetumia nguvu kubwa kutan-
gaza vivutio vya utalii vilivyopo 
nchini lakini baadhi ya viongozi 
pamoja na watumishi walioko 
katika sekta ya utalii hutumia 
lugha isiyo faa kwa wageni 
hivyo kuwafanya kutorudi tena 
nchini.

Dtk. Kijaji alisistiza Tanzania 
imejiwekea mkakati wa kuonge-
za idadi ya watalii kutoka milioni 
1.5 hadi kufikia watalii milioni 5 
mwaka 2025.

Aliongeza kwa kusema “Kabla 

ya janga la Covid-19 Tanzania 
mwaka 2018 ilikua inaingiza 
kiasi cha dola za kimerekani 2.4 
kutoka kwa watalii milioni 1.5 
waliokuwa wakitembelea vivutio 
mbalimbali vya utalii, na 
inakadiriwa ifikapo mwaka 2025 
idadi ya watalii kuongezeka 
kufikia milioni tano ambao 
wataingiziza jumla ya bilioni 6”.

Dkt. Kijaji pia alitoa wito kwa 
wadau wa utalii kuendelea 
kuhamasisha filamu ya Royal 
Tour na kutangaza vivutio 
vilivyopo katika Mikoa saba ya 
Nyanda za juu kusini ambayo ni 
Mbeya, Iringa, Njombe, 
Ruvuma, Songwe, Rukwa na 

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji (Mb) amewaasa viongozi 
wa Mikoa, Wilaya katika Mkoa 
wa Mbeya kutumia vyema fursa 
ya utalii zilizofunguliwa na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kupitia filamu ya Royal 
Tour.

Dkt. Kijaji aliyasema hayo 
wakati wa uzinduzi wa filamu ya 
Royal Tour nyanda za juu kusini 
pamoja kuzindua makala ya 
vivutio vya utalii vinavyopatika-
na katika Mikoa iliyopo nyanda 
za juu kusini katika ukumbi wa 
Eden Highlands Hotel uliopo 

Dkt. Kijaji Ahamasisha Utalii
Nyanda za Juu Kusini
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nia na nchi za Afrika Mashariki. 

Dkt. Kijaji ameongeza kuwa 
Tanzania imefungua milango ya 
kufanya biashara na nchi zote 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ikwemo Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya watu wa Congo (DRC) 
ambayo imekuwa mwanachama 
mpya katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki.

"Wizara yangu inatambua 
vikwazo mbalimbali vya 
kibiashara vinavyoonekana kero 
katika ukuaji wa uchumi kwa 
haraka kati ya wafanyabiashara 
wa Tanzania na Wafanya-
biashara wa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki (EAC) nimepokea 
maelekezo yote na ushauri wa 
kamati na naahidi kuufanyia  
kazi kama mlivyoelekeza" 
Amesema Dkt. Kijaji.

Naye Kaimu  Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
Viwanda, Biashara na Mazingira 
Mhe. Boniphace  Mwita Getere 
amemshukuru Waziri wa 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
kwa wasilisho zuri lenye lengo la 
kuondoa tozo na vikwazo 
visivyo vya lazima vinavyocha-
gia kudumaza ukuaji wa uchumi 
wa nchi yetu na nchi wanacha-
ma wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji (Mb) ameihakikishia 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara na Mazingira 
kuwa Wizara itaendelea kuisi-
mamia Mamlaka ya Maendeleo 
ya Biashara (TANTRADE) ili 
iweze kuendelea kufungua 
milango ya kufanya biashara 
kati ya Tanzania na Nchi za 
Afrika Mashariki.

Dkt. Kijaji ameyasema  Septem-
ba 1, 2022 jijini Dodoma wakati 
akiwasilisha taarifa ya Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
kuhusu hali halisi iliyopo katika 
urali wa biashara kati ya Tanza-

"Nachukua fursa hii kukushuku-
ru wewe Waziri na watendaji 
wote walio chini yako kwa kazi 
nzuri mnayofanya, kamati ime-
furahishwa na ahadi yako ya 
kushirikiana na mamlaka za 
kikodi na vikwazo vya njiani 
hasa mipakani, hii itasaidia 
kufungua milango kwa 
wawekezaji wengi kutoka katika 
jumuiya yetu ya Afrika Mashari-
ki" Amesema Mhe. Getere.

Wakichangia kwa nyakati tofau-
ti wajumbe wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge Viwanda, 
Biashara na Mazingira wam-
eiambia Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara kwa 
kushirikiana na TANTRADE iwe 
na utaratibu wa kukutanisha 
wafanyabiashara  wa  mipakani 
wa pande zote mbili za nchi  
husika, kuwe  na  vikao vya 
pamoja na semina zenye lengo 
la kutoa Elimu ya uwelewa wa 
tozo na kodi  zisizo na kero.

Serikali Yaahidi Kuendelea
Kuzisimamia TANTRADE Kufungua
Milango ya Kibiashara
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Aidha wameongeza kwa 
kushauri Wizara kupunguza 
uuzaji wa malighafi nje ya nchi 
badala yake ziuzwe bidhaa 
zilizosindikwa na viwanda vyetu 
ili kuingizia nchi fedha za kigeni 
zitakazosaidia kuongeza thama-
ni ya fedha yetu ya ndani.

Kiko hicho ni mwendelezo wa 
vikao vinavyoendelea vya 
kamati ya kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara na Mazingira 
vinavyotarajia kufikia tamati 
tarehe 10 Septemba, 2022.
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wa kuuza na kumlinda mlaji 
asipunjwe kwa kuuziwa kilo za 
bidhaa zizizostahili" Amesema 
Mhe. Kihenzile.

Aidha wajumbe wa kamati hiyo 
wakichangia kwa nyakati tofauti 
wametoa maoni na mapende-
kezo mbalimbali wakiomba 
wizara kupitia WMA kuongeza 
jitihada zaidi kwa kutoa elemu 
hasa katika maeneo ya vijijini 
ambako bado wananchi wengi 
hawana uelewa kuhusu vipimo 
sahihi, Wajumbe wa kamati 
wameongeza kuwa   WMA iwe 
na ratiba ya kufanya ukaguzi wa 
kushtukiza wa mara kwa mara 
kwa wafanyabiashara na wauza-
ji wa mazao wasiozingatia sheria 
na taratibu za vipimo ili kuwa-
baini wasiofuata vipimo sahihi.

Naye Naibu Waziri wa Uwekeza-
ji, Viwanda na Biashara Mhe. 
Exaud Kigahe (Mb) aliishukuru 
kamati hiyo kwa michango yao 
mizuri na kuahidi kutekeleza 
maelekezo yote ya kamati yaliy-
otolewa kwa lengo la kuleta tija 
kwenye sekta ya Viwanda na 
Biashara kwa kumlinda Mkulima 
na mlaji wa mwisho wa bidhaa 
mbalimbali hapa nchini.

Kikao hicho ni mwendelezo wa 
utaratibu wa vikao vya kamati za 
kudumu za bunge wa kupokea, 
kujadili na kutoa maelekezo 
mbalimbali kwenye Wizara na 
Taasisi zake kabla ya kuanza 
kwa bunge la mwezi Septemba, 
2022.

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara na Mazingira 
imeipongeza Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
kwa kazi nzuri inayofanywa na 
Wakala wa Vipimo nchini (WMA) 
ya kusimamia sheria za vipimo 
mbalimbali hapa nchini. 

Hayo yamesemwa na 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara na Mazingira Mhe. 
David Mwakiposa Kihenzile (Mb) 
katika kikao cha kupokea taarifa 
ya utendaji kazi ya  Wakala wa 
Vipimo (WMA) mapema  Sep-
temba 31, 2022 jijini DODOMA. 

"WMA wanafanya kazi kubwa 
sana ya kumlinda mkulima 
asipunjwe bidhaa zake wakati 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya
Viwanda, Biashara na Mazingira
Yaipongeza WMA kwa Utendaji Kazi 
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Kwa upande wake Waziri wa 
Biashara na Viwanda wa Zambia 
Mhe. Chipoka Mulenga amesema 
wanafanyia kazi changamoto 
zilizowasilishwa huku akisisitiza 
lengo ni kuimarisha biashara 
ndani ya Afrika.

Katika kikao hicho, Mawaziri wali-
kubaliana kufanya kikao cha 
pamoja ambacho kitajadili kwa 
kina masuala ya kibiashara na 
changamoto zilizopo baina ya 
Tanzania na Zambia. Waziri wa 
Zambia aliahidi ndani ya wiki mbili 
kuwasilisha mapendekezo ya 
tarehe za kikao hicho na ilikubalika 
kitanguliwe na kikao cha sekta 
binafsi.  

Aidha Mawaziri hao walisisitiza 
kuendeleza ushirikiano ambao 
umekuwepo tangu enzi za Mhe. 
Mwalimu Julius Nyerere, Rais wa 
Kwanza wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Mhe. Keneth 
Kaunda, Rais wa Kwanza wa Jam-
huri ya Zambia na sio kwa kushin-
dana. 

Vilevile, Mawaziri hao walikubali-
ana kuendeleza dhamira nzuri ya 
Waheshimiwa Marais wa nchi zote 
mbili ya kuondoa vikwazo na 
kuwezesha biashara na uwekezaji 
ili kukuza uchumi na hatimaye 
ajira kwa wananchi wa pande zote 
mbili.

Tanzania na Zambia zimekubali-
ana kuendelea kushirikiana katika 
kuibua fursa za biashara na kutat-
ua changamoto zilizopo na zitaka-
zojitokeza katika ili kukuza biasha-
ra na uwekezaji baina ya nchi hizo 
mbili.

Hayo yamesemwa na Waziri wa 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (Mb) na 
Waziri wa Biashara na Viwanda wa 
Zambia Mhe. Chipoka Mulenga 
walipokutana na kujadiliana 
kuhusu masuala ya uwezeshaji, 
biashara na kukuza uchumi baina 
ya Tanzania na Zambia katika 
kikao kilichofanyika Agosti 3, 
2022, Jijini Dar es Salaam.

Mawaziri hao walikutana kufuatia 
maagizo yaliyotolewa na Mhe. 
Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na Mhe. Hakainde Hichilema, 
Rais wa Zambia katika kikao chao 
kilichofanyika Ikulu Dar es Salaam 
tarehe 2 Agosti 2022 ambapo 
waliagiza Mawaziri wa Biashara 
kukutana mara moja kujadili 
masuala ya biashara baina ya 
Tanzania na Zambia. 

Dkt. Kijaji ameeleza kuwa miongo-
ni mwa changamoto zinazofany-
iwa kazi ni pamoja na uchelewe-
shaji wa kuruhusiwa magari ya 
Tanzania katika mpaka wa Tundu-
ma Nakonde, kunyang’anywa pasi 
za kusa�ria kwa wafanyabiashara 
wadogo na na wizi wa mizigo 
unaofanywa kwa madereva 
kutoka Tanzania.
 

Taanzania na Zambia Kuendelea
Kushirikiana katika Kukuza Biashara
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nane yamefanyika kuanzia 
tarehe 01 – 08 Agosti, 2022 
ambapo taasisi mbalimbali na 
sekta binafsi hushiriki katika 
kutoa elimu ya kazi na shughuli 
wanazofanya na kueleza ni 
namna gani shughuli hizo 
zinashiriki katika kuendeleza 
biashara hasa kupitia kilimo.

Maonesho ya nane nane kitaifa 
2022 yamefanyika Mkoani 
Mbeya katika Viwanja vya John 
Mwakangale yakiwa na kauli 
mbiu ya "AGENDA 10/30 Kilimo 
ni Biashara: Shiriki kuhesabiwa 
kwa mipango bora ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi".

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
Dkt. Hashill Abdallah ametem-
belea na kukagua utendaji wa 
taasisi zilizo chini ya Wizara 
zilizoshiriki maonesho ya kilimo 
ya nane nane mwaka 2022.

Maonesho ya Wakulima nane 

Dkt. Abdallah Akagua Utendaji wa
Taasisi Zilizo Chini Ya Wizara Katika
Maonesho ya Nane Nane 2022
Mkoani Mbeya
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MTAMBO  WA KUSAFISHA
MAFUTA YA ALIZETI 

 (Sunflower Oil Double Refinery Plant)

Unasafisha lita 1000 kwa siku 1.  Unatumia umeme wa njia tatu,
unaendeshwa na watu 15.  Sehemu ya kusafisha pekee inapatikana

kwa Tsh 36,545,000.

Gharama za kutengeneza na  kuufunga Mtambo  pamoja na mitambo
ya kuchekecha, kukamua, kuchuja, kuhifadhi na

mafunzo ni Tsh  76,500,000.

Kwa taarifa zaidi tembelea www.temdo.or.tz  au piga namba 0765 173 400




