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AZIRI MKUU Kassim 
Majaliwa amesema 
maamuzi yaliyofanywa 
na Serikali ya awamu 

ya sita inayoongozwa na 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan kumkaribisha muwekezaji 
wa ujenzi wa kiwanda cha mbolea 
cha Itracom ni sahihi kwa 
maendeleo ya sekta ya kilimo 
nchini.
 
Amesema Serikali itasimamia 
ujenzi wa mradi huo ili kuhakiki-
sha azma ya Mheshimiwa Rais 
Samia ya kuendeleza sekta ya 
kilimo inafikiwa kwa sababu 
changamoto kubwa iliyokuwa 
inawakabili wakulima wengi ni 
upatikanaji wa mbolea ambayo 

inakwenda kuwa historia.
 
Waziri Mkuu ameyasema hayo 
leo (Jumamosi, Januari 15, 2022) 
wakati akizungumza na uongozi 
na wafanyakazi wanaojenga 
kiwanda hicho katika eneo la 
Nala jijini Dodoma. “Serikali 
imedhamiria kuimarisha sekta ya 
kilimo ili Watanzania wanao-
itegemea wapate mafanikio.”
 
Mheshimiwa Waziri Mkuu 
ambaye leo alifanya ziara ya kuk-
agua maendeleo ya ujenzi huo 
amesema ameridhishwa na kasi 
ya ujenzi wake na kwamba Seri-
kali inataka kuona Watanzania 
wengi wananufaika na uwekezaji 
huo. Ujenzi wa kiwanda hicho 

umefikia asilimia 52.

“Ujenzi wa kiwanda hiki 
ni matokeo ya ziara ya 
Mheshimiwa Rais Samia 
nchini Burundi, lengo ni 
kuhakikisha tunazalisha 
mbolea hapa nchini 
badala ya kutegemea 
kuagiza nje kwa kiasi 
kikubwa, kiwanda hiki 
kinatarajiwa kuzalisha 
tani 600,000 kwa 
mwaka”.

W
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RAIS wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan,
amewakaribisha wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya nchi 
kuwekeza Tanzania na kuwahaki-
kishia usalama wa mitaji yao 
pamoja na uhakika wa kuten-
geneza faida.

Mhe. Rais Samia  ameyasema 
hayo 03 Desemba, 2021 alipoku-
wa akizindua Kiwanda cha Kuten-
geneza Nyaya za Mawasiliano 
cha Raddy Fiber Manufacturing 
Limited kilichopo katika Wilaya 
ya Mkuranga Mkoani Pwani.

Akizungumza katika hafla ya 

uzinduzi wa kiwanda hicho, Mhe. 
Rais Samia amesema hafla hiyo ni 
sehemu ya Maandhimisho ya 
miaka 60 ya Uhuru wa Tanzania 
Bara ambapo ameanza kuzindua 
na kuweka mawe ya msingi katika 
baadhi ya miradi mbalimbali ya 
maendeleo.

Mheshimiwa Rais Samia amese-
ma uzinduzi wa kiwanda hicho 
unathibitisha uwezo na fursa 
nyingi ambazo nchi yetu imejali-
wa kuwa nazo na ziweze kutumi-
ka ili kukuza uchumi wa nchi, 
kuleta ajira kwa wananchi husu-
sani vijana na kuzalisha bidhaa 
ambazo sio lazima kuagizwa 
kutoka nje.

Aidha, Mhe. Rais amemshukuru 
na kumpongeza mwekezaji wa 
kiwanda hicho Bw. Ramadhani 
Hassani Mlanzi ambaye ni mzawa 
kwa kuona kuwa Tanzania ni 
sehemu salama ya kuwekeza na 
kumhakikishia kuwa Serikali 
itampa ushirikiano wa kutosha.

Pia, Mhe. Rais Samia amesema 
Serikali inatambua mchango wa 
sekta binafsi nchini katika kuleta 
mageuzi makubwa ya kiuchumi 
hivyo inaendelea kiweka mazingi-
ra wezeshi na rafiki ya ufanyaji 
biashara na uwekezaji.
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Wakati huo huo, Mheshimiwa 
Majaliwa ametumia fursa hiyo 
kuwaagiza wataalamu wa Wizara 
wa Kilimo wahakikishe mbolea 
itakayozalishwa kiwandani hapo 
inakwenda sambamba na mahitaji 
halisi ya wakulima nchini kutoka-
na na aina ya udongo wa maeneo 
husika.
 
Pia, Mheshimiwa Majaliwa 
amemuagiza Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Mhe. Anthony Mtaka 
ahakikishe barabara inayokwen-
da kiwandani hapo inakarabatiwa 
ili iweze kupitika vizuri katika 
kipindi chote cha mwaka na kura-
hisisha usafirishaji wa mizigo 
mbalimbali ikiwemo mitambo.
 
Kwa upande wake, Waziri wa 
Kilimo, Hussein Bashe amesema 
Wizara ya Kilimo itatoa ushirikia-
no wa kutosha kwa muwekezaji 
huyo. Amesema mahitaji ya 
mbolea kwa sasa nchini ni 
wastani wa tani 700,000 kwa 
mwaka, hivyo Ujenzi utasaidia 
kuondokana na upungufu wa 
kuagiza mbolea nje ya Nchi. Tan-
zania inatumia dola milioni 450 
kuagiza mbolea nje.
 
Naye, Naibu Waziri wa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Exaud Kigahe amesema wizara 
yao inatambua uwekezaji 
mkubwa uliofanyika katika eneo 
hilo ambao pamoja na mambo 
mengine unakwenda kulisaidia 
Taifa katika kuokoa fedha nyingi 
za kigeni zinazotumika kuagiza 
mbolea nje ya nchi.
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Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara Dkt. Ashatu Kijaji  
amesema Serikali haitavumilia 
tabia ya wafanyabiashara wach-
ache wenye dhamira ovu ya 
kuwaumiza wananchi kwa kuji-
amulia kupandisha bei za bidhaa 
bila kufuata utaratibu kwa manu-
faa yao binafsi kwa kuwa Serikali 
inajukumu la msingi la kusimamia 
ushindani wa haki kwenye soko 
kwa kudhibiti mienendo hadaifu 
au kandamizi ya wazalishaji wa 

bidhaa na wafanyabiashara 
wanaopandisha holela bei za 
bidhaa nchini. 

Waziri Kijaji ameyasema hayo 
alipokuwa akitoa taarifa ya 
uchunguzi uliotokana na Tume ya 
Ushindani Tanzania (FCC), 
kuhusu uhaba na kupanda kwa 
bei za vinywaji baridi uliotokea 
mwezi Oktoba, 2022 hadi Janu-
ari, 2022 uliotokana na kutopati-
kana kwa sukari ya viwandani 

sababu ya ukosefu wa Makasha 
ya kusafirishia shehena ya sukari 
hiyo kuja hapa nchini uliojitokeza 
duniani kote kutokana na athari 
za UVICO-19, kwa Waandishi wa 
Habari mara baada ya kutembe-
lea kiwanda cha Jambo Food 
Products kilichopo Mkoa wa 
Shinyanga Januari 23, 2022kuan-
galia hali ya uzalishaji wa bidhaa 
za mbalimbali hususani vinywaji 
baridi.

Aidha Waziri kijaji aliwahaki-
kishia watanzania kuwa Serikali 
imechukua hatua mbalimbali 
kuhakikisha kuwa Sukari hiyo ya 
viwandani inapatikana kwani 
hadi sasa tani 25,000 ya sukari ya 
viwandani imeingia nchini kupitia 
bandari ya Dar es salaam na 
inaendelea kupokelewa kwa 
kuwa Sukari hiyo kwa sasa inasa-
firishwa kwa njia mbadala ya 
ufungashaji shehena usiotumia 
makasha (containers), yaani 
break-bulk.

Akielezea hatua nyingine ambazo 
Serikali imechukua ili kutatua 

changamoto hiyo, Waziri Kijaji 
amezielekeza Mamlaka na Taasisi 
za Serikali zikiongozwa na Tume 
ya Ushindahi (FCC) zilizopewa 
dhamana ya kusimamia mienendo 
ya masoko ya bidhaa kutekeleza 
wajibu huo kikamilifu na kwa 
umakini mkubwa ili kudhibiti 
mienendo hadaifu au kandamizi 
ya wazalishaji wa bidhaa na 
wafanyabiashara kwenye soko 
ikiwa ni pamoja na upandishaji 
holela wa bei za bidhaa nchini.

Aidha, Waziri Kijaji amewaeleke-
za Maafisa Biashara wa Mikoa 
kote nchini kuendelea kufuatilia 

kwa karibu mwenendo wa bei za 
bidhaa mbalimbali kwenye 
maeneo yao na kuwasilisha taari-
fa hizo mara kwa mara Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
kupitia Ofisi za Makatibu Tawala 
wa Mikoa, ili itakapobidi hatua 
stahiki zichukuliwe kwa wakati 
kwa kuwa licha ya kuadimika kwa 
Sukari ya viwandani, wazalishaji 
wa vinywaji baridi hawakupandi-
sha bei, isipokuwa mawakala wa 
usambazaji na wafanyabiashara 
ndiyo waliopandisha bei, na 
kuonya tabia hiyo isijirudie tena 
na watakaobainika watachukuli-
wa hatua.

SERIKALI HAITAVUMILIA WAFANYABIASHARA WANAOPANDISHA BEI ZA
BIDHAA KIHOLELA 
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Pia Waziri Kijaji amewahakikishia 
Watanzania kuwa Serikali 
itaendelea kuchukua hatua za 
kuongeza ufanisi katika uon-
doshaji wa shehena bandarini, 
kuboresha usafirishaji kwenye 
barabara kuu na kuimarisha upit-
ishaji wa mizigo mipakani  kwa 
kuwa imeanzisha mfumo wa 
utoaji wa vibali vya kuagiza 
sukari ya viwandani kwa njia ya 
mtandao ili vibali hivyo vipati-
kane kwa wakati na bila usumbu-
fu wowote na kuhakikisha wazal-
ishaji hawaishiwi malighafi hiyo 
muhimu ili kuondokana na chan-
gamoto ya uingizaji sukari ya 
viwandani hiyo.  

Dkt Kijaji pia amesema Serikali 
itaendelea kuweka mazingira 
wezeshi ya kufanya biashara na 
kuwekeza nchini kwa lengo la 
kujenga uchumi imara wa viwan-
da ikiwa ni pamoja na kuhamasi-
sha na kuvutia uwekezaji katika 
uzalishaji wa sukari ya viwandani 
hapa nchini ili kuondoa utege-
mezi wa kuagiza sukari hiyo 
kutoka nje. 

Awali kabla ya ziara katika kiwan-
da hicho akiwa ameambatana na 
viongozi mbalimbali wa Serikali 
akiwamo Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga Mhe. Sophia Mjema na 
Mkuu wa wilaya ya Shinyanga 
Mhe. Jasinta Mboneko pamoja na 
baadhi ya wajumbe wa kamati ya 
ulinzi na usalama Mkoa, Waziri 
kijaji alitembelea ofisi ya mkuu 
wa mkoa wa Shinyanga Bi Sophia 
Mjema na kupata taarifa ya 
maendeleo ya sekta ya Uwekezaji 
Viwanda na Biashara pamoja na 
changamoto mbalimbali ambazo 
amesema kuwa Serikali itaende-
lea kuzishughulikia ili kuweka 
mazingira bora ya uwekezaji na 
ufanyaji Biashara katika mkoa 

“Natoa wito kwa 
wawekezaji kuja 
hapa nchini kuweke-
za viwanda vya 
Sukari ya viwandani, 
sababu kuna 
maeneo mengi yam-
etengwa kwa ajili ya 
uwekezaji, hali 
ambayo itasaidia 
kutotokea tena 
tatizo la kuadimika 
kwa Sukari hiyo, 
sababu itakuwa 
ikizalishwa hapa 
nchini na siyo kua-
giza nje ya nchi.”



DKT. KIJAJI: TANZANIA INATAKA KUONA  MKATABA WA AfCFTA  UNAKUWA
CHACHU YA KUONGEZA FURSA ZA KIBIASHARA NA UWEKEZAJI   KWA NCHI
ZA AFRIKA. 

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji 
(Mb.) kwa niaba ya Serikali amel-
ithibitishia Baraza la Mawaziri wa 
Biashara wa Eneo Huru la Biashara 
Afrika (AfCFTA)  nia ya Tanzania 
kuona Mkataba wa AfCFTA unaku-
wa chachu ya kuongeza fursa kwa 
nchi za Afrika kupanua zaidi 
biashara baina yao na kukuza 
uwekezaji kwa ajili ya maendeleo 
ya Bara la Afrika. 

Waziri Kijaji ameyasema hayo 
alipokuwa akishiriki Mkutano wa 
Nane wa Baraza la Mawaziri wa 
Biashara wa Eneo Huru la Biashara 
barani Afrika, uliofanyika Accra, 
Ghana tarehe 28-29 Januari 2022. 
Waziri Kijaji aliongoza ujumbe wa 
Tanzania kushiriki katika Mkutano 
huo. 

Mkutano huo unaofuatia hatua 
muhimu ya Tanzania kuridhia na 
kujiunga katika Mkataba wa Kuan-
zisha Eneo Huru la Biashara Afrika 
(AfCFTA) kupitia Azimio la Bunge 
la Tanzania la Septemba 9, 2021 
nakuifanya Tanzania kuwa nchi ya 
40 kuridhia na kuwasilisha Hati ya 
Kuridhia Mkataba huo kwenye 
Kamisheni ya Umoja wa Afrika 
(AUC). Amesema Waziri Kijaji. 

Aidha,  Mkutano huo uliohudhuri-
wa na nchi wanachama wa AfCFTA 
umejadili masuala muhimu yaliyo-
salia kuridhiwa  ili kuwezesha 
biashara baina ya nchi za Afrika 
kuanza kufanyika chini ya Mfumo 
wa Eneo Huru la Biashara Afrika. 
Masuala hayo muhimu ni pamoja 
na ufunguaji wa biashara ya 
bidhaa, ufunguaji wa biashara ya 
huduma, vigezo vya uasili wa 
bidhaa, hakimiliki na ubunifu, 
uwekezaji pamoja na Sera ya Ush-

indani. Amesema Dkt. Kijaji

Dkt. Kijaji ameeleza kuwa Baraza 
hilo la Mawaziri limeridhia 
kwakauli moja mapendekezo ya 
hatua mbalimbali zilizopendekez-
wa ili kuharakisha mchakato wa 
kukamilisha majadiliano katika 
maeneo hayo yaliyobakia ili 
kutimiza kiu ya wadau wengi, 
hususan Sekta Binafsi barani 
Afrika kufaidika na uanzishwaji wa 
Eneo hilo lenye walaji takriban 
bilioni 1.3 linalotarajiwa kuleta 
mapinduzi makubwa ya kiuchumi, 
kibiashara na kijamii barani Afrika. 

Wakati huo huo, Akiwa Ghana, 
Waziri Kijaji amekutana na kufan-
ya mazungumzo na Waziri wa 
Viwanda na Biashara wa Ghana 
Mhe. Alan Kyeremanten ambapo 
wamejadiliana namna ya kuanzi-
sha mahusiano ya kimkakati ya 
kibiashara kati ya Tanzania na 
Ghana ili kuhakikisha uhusiano 
mzuri wa kisiasa na kihistoria 
uliopo baina ya nchi hizo mbili 
unakuwa na manufaa ya kiuchumi 
kwa wananchi wa Tanzania na 

Ghana.
Aidha, Katika kikao hicho Mawa-
ziri hao walikubaliana pia 
kuchukua hatua za makusudi 
kuwaunganisha wadau wa Sekta 
Binafsi pamoja na wafanya-
biashara wa nchi hizo mbili kwa 
kuanzisha makubaliano rasmi na 
kuratibu ziara za mara kwa mara 
za kibiashara na kubadilishana 
utaalam na uzoefu katika masua-
la ya biashara na uwekezaji. 

Vilevile, Waziri Kijaji alipata 
fursa ya kukutana na kuzungum-
za na Katibu Mtendaji wa Sek-
retarieti ya AfCFTA Mhe. Wam-
kele Mene,  ambapo Katibu 
Mtendaji huyo alimpongeza kwa 
kuteuliwa kuwa Waziri wa sekta 
muhimu ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara na kuahidi kuende-
leza ushirikiano wa Sekretarieti 
katika kuhakikisha maslahi ya 
Tanzania yanazingatiwa kika-
milifu katika mchakato wa kuka-
milisha uanzishwaji wa Eneo hilo 
Huru la Biashara Afrika. 

Jarida la Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara  |  JANUARI 2022
05



10

Jarida la Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara  |  JANUARI 2022
06

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara Dkt, Ashatu Kijaji, ame-
kutana na wawekezaji, na wamili-
ki wa viwanda mbalimbali  na 
kujadiili changamoto wanazok-
abiliana nazo na kuahidi kuzitafu-
tia ufumbuzi kwa pamoja ili 
kutimiza lengo la Serikali ya 
Awamu ya Sita katika kuboresha 
mazingira ya uwekezaji na ufany-
aji biashara nchini na kujenga 
uchumi shindani na viwanda. 

Katika mikutano hiyo, Waziri 
Kijaji amekutana na Viongozi wa 
Kampuni ya Dangote Tanzania 
inayozalisha Saruji, Kampuni ya 

Coca - Cola Kwanza ltd inayozali-
sha bidhaa mbalimbali za vinywaji 
baridi na Wawekezaji wa Kam-
puni ya Gynile kutoka Misri 
inayotarajia kuanzisha kiwanda 
cha kuzalisha mbolea nchini. 

Wakati huo huo, Waziri Kijaji 
amekutana na baadhi ya 
Watendaji na  Wakuu wa Tume 
ya Ushindani (FFC), Bodi ya 
Usimamizi wa Stakabadhi za 
Ghala (WRRB ) na  Mamlaka ya 
Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(TANTRADE) zilizo chini ya 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na  
Biashara kujadili utekelezaji wa  

majukumu ya Taasisi hizo katika 
kuboresha mazingira ya 
uwekezaji na ufanyaji biashara ili 
kuleta maendeleo kwa taifa.

Aidha  Waziri Dkt. kijaji amezita-
ka taasisi zote chini ya Wizara 
Uwekezaji Viwanda na Biashara 
kufanya kazi kwa ushirikikiano na 
kuepuka kuwa kikwazo kwa 
wawekezaji, wenye viwanda na 
wafanyabiashara  ili kuboresha 
mazingira ya uwekezaji na ufany-
aji biashara nchini ili kuendeleza 
na kukuza sekta ya uwekezaji, 
Viwanda na Biashara.

DKT. KIJAJI - SERIKALI ITAENDELEA KUBORESHA MAZINGIRA YA
UWEKEZAJI NA UFANYAJI BIASHARA NCHINI



KONGANI YA VIWANDA KUJENGWA DODOMA

Jarida la Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara  |  JANUARI 2022
07

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji 
(Mb) amesema Serikali imeanzi-
sha Kongani ya Viwanda Dodoma 
itakayokuwa na viwanda vitaka-
vyotumia malighafi zinazozalish-
wa hapa  nchini, ikiwa ni 
utekelezaji wa maelekezo ya   
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan 
katika uanzishaji wa kongani za 
viwanda. 

Dkt Kijaji ameyasema hayo katika 
Hafla fupi ya makabidhiano ya 
eneo maalum la uwekezaji (SEZ) 
lenye ukubwa wa hekari 1500 
katika eneo la viwanda Nala lililo-
tolewa na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma kwa Mamlaka ya 
Maeneo Maalum ya Uwekezaji na 
Mauzo ya Nje (EPZA), iliyofan-
yika jijini Dodoma Januari 20, 
2022. 

"Kongani hii  itumike kuhudumia 
Kanda ya kati kwa kuwa na  
viwanda vya kuchakata mazao ya 
kilimo hususan Alizeti inayolimwa 
Dodoma, Singida na Simiyu ili 
kuwa na mafuta ya kula ya kuto-
sha mahitaji ya ndani na  kuuza 
nje ya nchi na kutumia Reli ya 
Kisasa ya SGR kwa kusafirisha 

mizigo kwenda masoko ya nje ya 
nchi." Amesema Waziri Kijaji. 

Waziri Kijaji pia amezielekeza 
Taasisi za EPZA na TIC kushiriki-
ana  na Sekta Binafsi pamoja na 
Uongozi wa Mkoa wa Dodoma ili 
kuhakikisha kongani hiyo 
inaendelezwa kwa wakati ili 
kutimiza malengo ya Serikali ya 
Awamu ya Sita katika uanzishaji, 
uendelezaji na uwekezaji wa kon-
gani za viwanda nchini. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma 
Mhe. Antony Mtaka amebainisha 
Maeneo ya EPZA yanavutia 
wawekezaji hivyo Ofisi yake iko 
tayari kushirikiana na Wizara 
katika kuhakikisha miundombinu 
muhimu kama Maji, Umeme na 
Barabara inapatikana ili kukamili-
sha ujenzi wa kongani hiyo kwa 
wakati na kuvutia wawekezaji  na 
hivyo kuleta maendeleo katika  
mkoa huo  na kwa Taifa.

Kwa upande wa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara  Prof.Godius Kahyarara 
amesema ni muhimu EPZA kuten-
ga maeneo ya kongani za kiuchu-
mi  zenye hadhi ya kimataifa kwa 

kuzingatia wawekezaji wadogo 
zinazolenga kutoa ajira nyingi ili 
kutimiza Malengo ya Serikali 
katika kuongeza ajira na pato la 
Taifa. 

"EPZA tengeni kongani maalum 
kwa ajili ya ujenzi wa viwanda 
vya uzalishaji bidhaa za ujenzi ili 
kutosheleza mahitaji ya vifaa 
hivyo nchini ili tusiwe  tunaagiza 
vifaa hivyo kutoka nje ya nchi.  

Awali akiongea,  Mkurugenzi 
Mkuu wa EPZA Bw. Charles 
Itembe  amesema eneo hilo 
lililotengwa linatarajiwa kuwa 
kitivo maalumu cha uwekezaji 
katika nyanja mbali mbali kama 
vile  ununuzi,usafirishaji, kilimo, 
ujenzi, madinj, nguo na dawa na 
litatoa  ajira takriban 100,000. 

Naye,  Afisa Mipango Miji wa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma, 
Aisha Masanja amebainisha kuwa  
Mkoa umetenga maeneo  kwa 
ajili ya ujenzi wa viwanda ambapo 
katika eneo la Nala hekari 2285 
ambapo hadi sasa hekari 300 
zimegawiwa kwa wawekezaji wa 
nje, 1500 kwa EPZA, na 21 kwa 
wawekezaji wazawa.
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WAZIRI WA UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA ATOA SIKU TATU KWA
FCC KUELEZA SABABU ZA KUADIMIKA VINYWAJI BARIDI

aziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biasha-
ra Dkt. Ashatu Kijaji 
ameitaka Tume ya 
Ushindani (FCC) 
kutoa sababu za 

kuadimika kwa vinywaji baridi 
sokoni pamoja na  kupanda bila 
utaratibu kwa bei ya vifaa vya 
ujenzi.

Akizungumza na watumishi wa 
Wizara hiyo Dkt. Kijaji amesema 
kwa siku za karibuni kumekuwe-
po na kuadimika kwa vinywaji 
baridi hali iliyopandisha bei ya 
bidhaa hiyo.

"Hivi ni kweli tunasubiri mwezi 
mzima soda zinapotea na bei 
zinaanza kupanda ndiyo tunakuja, 
hii siyo sawa hivyo naomba ndani 

ya siku tatu nipate taarifa ya 
kwanini soda zimeadimika ndani 
ya soko la Taifa letu" Dkt. Kijaji

"Lakini ndani ya siku Saba pia 
nipate taarifa ya sababu za 
kupanda kwa bei ya vifaa vya 
ujenzi ili tuwambie watanzania 
kuwa bei halisi unayopaswa 
kununua nondo ni hii na bei halisi 
unayopaswa kununua saruji ni hii, 
hatupangi bei maana ni Uchumi 
wa soko huria lakini tunafanya 
utafiti kwa manufaa ya wananchi 
wetu" Dkt. Kijaji

Amesema pia kumekuwepo na 
ongezeko kubwa la bei ya vifaa 
vya ujenzi na ikishaongezeka 
haipungui tena.

W

Ni wajibu wa Tume ya Ushindani 
kutuambia nini kimesababisha bei 
ya vifaa vya ujenzi ipande na sasa 
bei ya vinywaji baridi nayo ime-
panda baada ya kuadimika kwa 
muda, ni lazima FCC mtuambie 
sababu za kupanda huko.

"Uchumi wa Taifa letu ni soko 
huria, lakini ni soko huria kwa 
kiwango kipi? Hivi kweli kilichos-
ababisha saruji ipande ni nini? 
Hivi kweli ni kwa sababu Serikali 
ilisema inakwenda kujenga mada-
rasa Elfu 15? Sasa tumeshamaliza 
kujenga madarasa mbona hatuoni 
bei zinashuka."

Dkt. Kijaji amesema ni wajibu wa 
Wizara hiyo kupitia FCC kumlin-
da  mlaji huku akigusia suala la 

mbegu ambazo wakati mwingine 
wakulima wanauziwa zikiwa chini 
ya kiwango na kuwataka wawe na 
utaratibu wa kufanya tafiti.

Amesema ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara ni moyo wa Uchumi 
wa nchi maana kila kitu kinacho-
gusa Uchumi kinauhusiano 
mkubwa na Uchumi.

"Tukishawekeza, tukazalisha 
tunawahitaji wafanyabiasha 
ndani na nje ya nchi yetu iliku-
wezesha kilichozalishwa kifike 
sokoni" Dkt. Ashatu Kijaji

Amesema upo ulazima wa kujua 
mahitaji ya soko la nje kuwa ni 
kitu gani kinahitajika ili msukumo 
uelekezwe kwenye maeneo hayo 

na kutaka walaji wapatiwe bidhaa 
bora kulingana na thamani ya 
fedha zao.

Amesema jukumu la kuhakikisha 
bidhaa zinazopelekwa kwa walaji 
kinakidhi ubora kulingana na 
thamani ya fedha zinazotolewa ni 
la FCC hivyo wanapaswa kusima-
mia kikamilifu.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu wa FCC William Erio 
amesema wamepokea maelekezo 
ya Waziri na wameanza kuyafa-
nyia kazi ili kuona kama kupanda 
huko kumetokana na uhalisia wa 
uzalishaji au kumekiuka kanuni za 
Ushindani.



CAMARTEC YAAGIZWA KUBUNI TEKNOLOJIA RAHISI NA NAFUU KWA
WAKULIMA
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Naibu Waziri wa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, 
Mhe. Exaud Kigahe (Mb) amekia-
giza Kituo cha zana za Kilimo na 
Teknolojia vijijini (CAMARTEC) 
kubuni teknolojia  zenye tija kwa 
gharama nafuu na rahisi kulinga-
na na uwezo wa wakulima na 
wafugaji nchini bila kuathiri 
ubora wa teknolojia hizo  ili 
kufikia malengo ya Taifa kuwa 
nchi yenye maendeleo ya kite-
knolojia na uchumi wa kati-juu 
ifikapo mwaka 2025.

Mhe. Exaud Kigahe (Mb) amey-
asema hayo wakati wa uzinduzi 
wa Bodi ya Wakurugenzi ya 11 ya 
Kituo hicho, chenye lengo la 
kukuza matumizi ya zana za 
kilimo na teknolojia sahihi za 
vijijini ili kuongeza uzalishaji 
katika kilimo na kuboresha hali ya 
maisha ya wananchi vijijini, ulio-

fanyika katika ofisi za 
CAMARTEC – Arusha.
 
Akizindua Bodi hiyo, Mhe. Kigahe 
alisema Bodi hiyo ina jukumu la 
kuandaa Mipango na Mikakati 
mipya ya kuendeleza Kituo hicho 
ili kukiwezesha kutoa mchango 
wake kwa uhakika katika kute-
keleza msimamo na mtazamo wa 
Serikali katika kuendeleza Viwan-
da na kukuza uchumi wa nchi kwa 
kuwezesha upatikanaji wa 
malighafi zinazotokana na uende-
lezaji Kilimo.

“Bodi mnalo jukumu kubwa la 
kutengeneza mkakati wenu wa 
kuhakikisha kwamba, malengo ya 
Taasisi yanafikiwa kwa kusima-
mia utekelezaji wa mipango yote 
ya Taasisi. Aidha, katika hili Bodi 
na Menejimenti mtapimwa kupi-

tia Mkataba wa Utendaji Kazi 
(Performance Contract) ambao 
mtausaini Wajumbe wa Bodi, 
kupitia kwa Mwenyekiti wa Bodi, 
na Msajili wa Hazina.” Amesema 
Mhe. Kigahe.
 
Aidha, Mhe. Kigahe amesisitiza 
uwepo wa mahusiano mazuri na 
yenye tija na ushirikiano kati ya 
Bodi, Menejimenti na Serikali na 
kuhakikisha kuwa vyombo vyote 
vitatu vinafanya kazi kama timu 
muda wote. Pia aliasa Bodi na 
menejimenti ya CAMARTEC kufa-
nya uchambuzi wakina kuhusu 
miradi wanayotaka kuitekeleza 
kabla ya kuiwasilisha na kuhakiki-
sha usimamizi mzuri wa matumizi 
ya fedha za utekelezaji wa miradi 
hiyo ya maendeleo.
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Pia naibu Waziri na wajumbe wa 
bodi walipata fursa ya kutembe-
lea karakana za CAMARTEC na 
kujionea mwenyewe ubunifu wa 
teknolojia mbalimbali unaofany-
wa na  kuahidi kuwa Wizara 
itaendelea kushirikiana na Kituo 
hicho katika kuhakikisha kuwa 
Vitovu vya Teknolojia za Kihandi-
si vinaanzishwa kwa wingi katika 
maeneo mbalimbali nchini 
ambayo yana uhitaji ili kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya kilimo 
ambayo ni malighafi muhimu sana 
ya viwanda vingi nchini vinavyo-
changia kuongeza wigo wa ajira 
kwa vijana na akina mama nchini.
 
Naye, Mkurugenzi wa Idara ya 

Maendeleo ya Viwanda  Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara,akimukaribisha Naibu 
Waziri kwa niaba ya Naibu Katibu 
Mkuu wa Wizara  hiyo aliwashau-
ri wajumbe hao kufanya kazi kwa 
pamoja na Wizara ili kuiwezesha 
CAMARTEC kusaidia jitihada 
mbalimbali katika kuboresha 
mnyororo wa thamani na kuuza 
mazao yaliyoongezewa Thamani.  
 
Naye Mwenyekiti wa Bodi ya 
CAMARTEC iliyozinduliwa, Prof. 
Valerian C. K. Silayo aliahidi 
kufanya kazi kwa ushirikiano 
katika kutekeleza maagizo yaliy-
otolewa na kuifanya CAMARTEC 
kufikia malengo yaliyokusudiwa 

katika kusaidia wakulima ili 
kuongeza uzalishaji katika kilimo 
na kuboresha hali ya maisha ya 
wananchi vijijini.
 
Akitoa taarifa ya utekelezaji wa 
Kituo kwa Naibu Waziri na 
wajumbe wa Bodi, Kaimu Mkuru-
genzi Mkuu wa CAMARTEC, Bw. 
Pythias M. Ntella alisema kwa 
mujibu wa Sheria CAMARTEC 
inafanya utafiti unaozingatia 
mahitaji ya wadau inatoa mafun-
zo na kuhawilisha zana za kilimo 
na teknolojia za vijijini na inafan-
ya majaribio na kuthibitisha 
ubora wa zana za kilimo na 
teknolojia sahihi za vijijini.
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TANZANIA ITAENDELEA KUSHIRIKI KIKAMILIFU KATIKA KUTEKELEZA
MKATABA WA AFCFTA 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
Prof. Godius Kahyarara amesema 
Tanzania itaendelea kushirikiana 
na Sekretarieti ya Eneo Huru la 
Biashara Afrika AfCFTA, Sekta 
Binafsi na Wadau wengine nchini 
kuwaelimisha wananchi kuchan-
gamkia fursa za biashara na 
uwekezaji zinazopatikana katika 
Eneo  hilo. 

Katibu Mkuu ameyasema hayo 
alipokutana na kufanya mazung-
umzo na  Katibu Mtendaji wa 
Sekretarieti ya AfCFTA 
Mhe. Wamkele Mene Januari 24, 
2022 katika Ofisi za Makao 
Makuu ya Sekretarieti hiyo yaliy-
opo Accra, nchini Ghana. 

Pamoja na mambo mengine yaliy-
ojiri katika mazungumzo hayo, 

Prof. Kahyarara alimpongeza 
Mhe. Wamkele kwa hatua nzuri 
iliyofikiwa katika utekelezaji wa 
Mkataba wa AfCFTA na kusisitiza 
utayari wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kuendelea kushiriki 
kikamilifu katika kutekeleza Mka-
taba huo. 

Naye Katibu Mtendaji wa Sek-
retarieti ya AfCFTA Mhe. Wam-
kele Mene aliipongeza Tanzania 
kwa kuwasilisha Hati ya kuridhia 
mkataba wa AfCFTA kwenye 
Kamisheni ya Umoja wa Afrika na 
kuwa nchi ya 40 kati ya nchi 55 
za Afrika kufanya hivyo na alitoa 
wito kwa Watazania wenye 
vigezo stahiki kuchangamkia 
fursa za kazi zinazoendelea 
kutangazwa na Sekretarieti ya 
AfCFTA. 

Aidha , Viongozi hao walikubali-
ana kuendelea kushirikiana katika 
masuala yanayohusu Mtangama-
no wa Afrika kupitia Mkataba wa 
AfCFTA hususani katika kukuza 
uwekezaji katika Sekta ya Usafir-
ishaji na Uwezeshaji Biashara, 
Uongezaji thamani mazao ya 
kilimo na  uzalishaji dawa. 

Katibu Mkuu, Prof. Godius Kahy-
arara yupo nchini Ghana kushiriki 
Mkutano wa 10 wa Maafisa 
Waandamizi wa Biashara wa 
Afrika unaofanyika Accra, Ghana 
kuanzia tarehe 24-27 Januari 
2022. Mkutano huo utafuatiwa 
na Mkutano wa Nane (8) wa 
Baraza la Mawaziri wa Biashara 
wa Afrika utakaofanyika kuanzia 
tarehe 28-29 Januari 2022. 
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Prof. Godius Kahyarara, Katibu Mkuu, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara (Kushoto) akiwa katika picha 
ya pamoja na Mhe. Wamkele Mene, Katibu Mtendaji wa Sekretarieti ya Eneo Huru la Biashara Afrika (AfCFTA).
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Naibu Katibu Mkuu - Viwanda na 
Biashara Dkt. Hashil Twalib 
Abdallah Leo tarehe 28 JanuarI, 
2022 amepokea ugeni wa balozi 
mteule wa Tanzania nchini Urusi 
Mhe. Fredrick Ibrahim Kibuta.

Dkt. Hashil amemueleza fursa za 
Uwekezaji katika nyanja mbalim-
bali ambapo nchi yetu Kwa Sasa 
Iko tayari kupokea wawekezaji 
kutoka nchi ya Urusi waje 
wawekeze nchini Tanzania.

Aidha, Mhe. Balozi Kibuta amefu-
rahishwa na mapokezi mazuri 
katika ofisi za Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
zilizoko katika Mji wa Serikali 
Mtumba.

Mhe. Balozi Kibuta amesema 
kuwa atahamikisha anashawishi 
makampuni na wafanyabiashara 
walioko Urusi kuja kuwekeza 
nchini Tanzania Kwa kutangaza 
fursa na vivutio vilivyopo nchini 

kwetu.

Mhe. Balozi Kibuta amesema 
kuwa ataimarisha mahusiano ya 
kibiashara baina ya Tanzania na 
Urusi Ili kuchochea Kasi ya ukuaji 
wa uchumi wa nchi yetu Kama 
yalivyo malengo ya Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan.

KAMPUNI NA WAFANYABIASHARA WA URUSI  KUENDELEA KUWEKEZA
TANZANIA



MKURUGENZI IDARA YA MAENDELEO YA UWEKEZAJI, VIWANDA NA
BIASHARA  AFUNGUA MKUTANO WA KUMI WA KAMATI TENDAJI YA
KUSIMAMIA MRADI WA KAIZEN ULIOFANYIKA UKUMBI WA MIKUTANO
WA CHUO CHA ELIMU YA BIASHARA CBE DAR ES SALAAM.
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Mkurugenzi Idara 
ya Maendeleo ya 
Viwanda Dkt. 
Lugano Wilson 

amefungua rasmi Mkutano wa 
kumi wa kamati tendaji ya kusi-
mamia mradi wa KAIZEN nchini 
Tanzania Leo tarehe 20 Januari, 
2022 uliofanyika ukumbi wa 
Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 
Dar es salaam ambapo pia 
umeshirikisha washiriki wengine 
kwa njia ya mtandao kutoka 
makao makuu ya JICA nchini 
Japan. 

M

Akifungua mkutano huo kwa 
niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Dkt. Lugano ame-
pongeza kwa maandalizi mazuri 
yaliyofanyika ya Mkutano huo 
uliowahusisha wabia wa maende-
leo JICA nchini Tanzania na taasi-
si zinazoshiriki katika mradi huu 
zikiwemo TPSF, CTI, SIDO, CBE, 
EPZA, TBS, NIP, VETA na TCCIA.

Dkt. Lugano amesema kuwa 
Falsafa ya KAIZEN inasaidia 
kuongeza Tija, Ufanisi, Ubora na 
pia inasaidia kuongeza uzalishaji 
Viwandani inayopelekea kupati-
kana kwa fursa za ajira na kipato 
kwa wenye Viwanda. 
“Falsafa hii ya KAIZEN imesaidia 
kubadilika kwa mtazamo na fikra 
kwa wamiliki wengi wa Viwanda 

inayopelekea kukua kwa biashara 
zao” Amesema Dkt. Lugano.

Aidha, Amesema kuwa uhama-
sishaji wa matumizi ya falsafa ya 
KAIZEN ni miongoni mwa juhudi 
za Wizara yetu ya kuijengea 
uwezo sekta ya viwanda nchini 
katika harakati za kutekeleza 
Sera ya Maendeleo Endelevu ya 
Viwanda
.
Dkt. Lugano amesema kuwa 
mpango wa serikali ni kuhakiki-
sha sekta binafsi inashiriki kika-
milifu katika kukuza uchumi wa 
nchi kupitia sekta ya viwanda.

Naye Mwakilishi Mkazi wa JICA 
nchini Tanzania ndugu Yamamura 
Naofumi ametoa pongezi za dhati 
kwa Wizara ya Uwekezaji, Viwan-

da na Biashara kupitia kitengo 
cha KAIZEN (TKU) pia      amefu-
rahishwa na maandalizi mazuri ya 
mkutano huu wa Kumi wa kamati 
tendaji ya Mradi wa KAIZEN 
nchini Tanzania.
Mkutano huu umehudhuriwa na 
Mkuu wa Chuo cha Elimu ya 
biashara (CBE) Prof. Emanuel 
Mjema ambaye ametumia fursa 
hii kuwaeleza washiriki wa mku-
tano huo kuwa tunapaswa kuiishi 
Falsafa ya KAIZEN na kuhakiki-
sha wakufunzi wanaongenezeka 
ili kusaidia wafanabiashara wengi 
zaidi nchini.
Prof. Mjema ameishukuru serikali 
ya Japan kwa ufadhili wa mradi 
huu ambao umeleta tija Viwan-
dani kupiia falsafa hii ya KAIZEN 
nchini.
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WAZIRI DKT. KIJAJI AKABIDHIWA OFISI RASMI NA MWAMBE
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Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Mhe. Dkt. Ashatu K 
Kijaji (Mb) amekabidhiwa rasmi 
Ofisi na aliyekuwa Waziri Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Uwekezaji) Mhe. 
Geoffrey Mwambe (Mb)

Makabidhiano hayo yalifanyika
Januari 11, 2022 katika Ofisi za 
Wizara Mji wa Serikali Mtumba  
Dodoma na kushuhudiwa na 
Naibu Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Mhe. Exaud 
Kigahe, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara,  Prof. Godius Kahyarara 
na Naibu Makatibu wakuu wa 
Wizara hiyo.

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara ni Wizara yenye 
Muundo mpya kufuatia mabadi-
liko ya muundo wa Wizara na 
uteuzi wa Mawaziri , Naibu 
Mawaziri, Katibu Wakuu na 
Naibu Katibu Wakuu uliofanywa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan tarehe 08 Januari 2022 
na kuwaapisha tarehe 10 Januari 
2022.
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Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Dkt. Ashatu Kachwam-
ba Kijaji (Mb) ameripoti Ofisini 
kwake Mji wa Serikali Mtumba  
Dodoma mara baada ya kuapish-
wa na Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan Ikulu ya Cham-
wino na kukabidhiwa Ofisi kutoka 
kwa aliyekuwa Waziri wa Wizara 
ya Viwanda na Biashara, Prof. 
Kitila Mkumbo

Dkt. Kijaji amepokewa na Naibu 

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Mhe. Exaud Kigahe 
aliyeambatana na  Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara,  Prof. Godius 
Kahyarara pamoja na watumishi 
wa wizara hiyo. 

Aidha, Dkt. Kijaji amepata fursa 
ya kukutana na Menejimenti ya 
Wizara  hiyo na kusisitiza kila 
mmoja kufanya kazi kwa bidii 
"Wizara yetu ni moyo wa uchumi 
wa Taifa letu, tukifanya vema 

Taifa letu litaendelea kuwa na 
uchumi imara zaidi".

Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara ni Wizara yenye 
Muundo mpya kufuatia mabadi-
liko ya muundo wa Wizara na 
uteuzi wa Mawaziri , Naibu 
Mawaziri, Katibu Wakuu na 
Naibu Katibu Wakuu uliofanywa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan tarehe 08 Januari 2022.

WAZIRI DKT. KIJAJI ARIPOTI WIZARANI NA KUKADHIWA OFISI RASMI



MHE. KIGAHE AIPONGEZA BODI YA USIMAMIZI WA STAKABADHI ZA
GHALA (WRRB) KWA UTENDAJI MZURI WA MAJUKUMU YAO
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Naibu Waziri Wizara ya Viwanda 
na Biashara, Mhe. Exaud Kigahe 
(Mb) akutana na menejimenti 
pamoja na watumishi wa Bodi ya 
Usimamizi wa Stakabadhi za 
Ghala (WRRB) katika ofisi za Bodi 
zilizopo Vertinary Kilimo 1 Gho-
rofa ya Kwanza ambapo alitem-
belea ofisi (Idara zote na Vitengo) 
za Bodi na kusikiliza kazi na maju-
kumu ya taasisi pamoja na chan-
gamoto walizonazo.

Katika taarifa yake Mhe. Naibu 
Waziri ameeleza jinsi taasisi hii 
ilivyoleta mageuzi ya kiuchumi 
mara baada ya kuanzishwa kwa 
Mfumo wa Stakabadhi (Ware-
house Receipts System) ambao 
umesaidia wakulima kuondokana 
na changamoto mbalimbali ikiwe-
mo changamoto ya bei, ubora wa 
mazao, wizi n.k

Mhe. Kigahe ameeleza kuwa licha 
ya uchache wa watumishi katika 
taasisi hii, watumishi wanapaswa 
kuendelea kufanya kazi kwa 
juhudi na kushirikiana na Taasisi 
nyingine zinazofanya kazi zinzo-

endana kwani Bodi ndio inayote-
gemewa na wakulima na wazal-
ishaji wa bidhaa hasa kupitia 
utaratibu wa stakabadhi ghalani, 
mfumo ambao umeleta mapinduzi 
makubwa ya kiuchumi katika nchi 
yetu.

“Ushirikiano ni muhimu kati ya 
Bodi, Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika na Soko la Bidhaa na 
wadau wengine ambapo hii 
itasaidia kufanikiwa kwa mfumo 
na kutatua changamoto zinazoji-
tokeza kwa sasa” Amesema Mhe. 
Kigahe.

Mhe. Kigahe amesema kuwa 
taasisi hii inapswa kuongezewa 
bajeti kwani ina uhitaji mkubwa 
katika kutekeleza majukumu ya 
bodi.

Naye Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Bodi ya Usimamizi 
wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) 
ndugu. Asangye Bangu ameeleza 
kazi mbalimbali zinazofanywa na 
Bodi hii ambapo amesema kwa 

kiasi kikubwa mfumo wa staka-
badhi ghalani umesaidia kuweka 
bei nzuri kwa wakulima, kuan-
zishwa kwa mifumo ya kitaasisi 
imara ikiwemo Soko la Bidhaa 
(commodity exchange) na uimar-
ishaji wa Ushirika, mfumo pia 
umesaidia kuwezesha wakulima 
kuwa na akaunti kwenye taasisi 
za fedha na malipo yote kupitia 
benki, Mfumo umesaidia kuondoa 
changamoto ya mizani, vipimo 
sahihi na ubora kwa kiasi kikub-
wa.

Aidha ameongeza kuwa bodi ime-
jikita zaid katika matumizi ya 
TEHAMA ambapo imesaidia Zaidi 
katika utoaji wa stakabadhi kwa 
njia ya mtandao, Maombi ya 
Leseni kwa njia ya mtandao, 
usajili wa maghala yote nchini na 
sasa wanajipanga katika kuhakiki-
sha maghala yote nchi yanafung-
wa mifumo ya CCTV Camera ili 
kuzuia wizi na kuweka usimamizi 
mzuri.
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Waziri wa Viwanda na Biashara 
Prof. Kitila Mkumbo amewataka 
watumimishi wa Wizara hiyo 
kuendelea kusimamia majukumu 
yao kwa ufanisi Katika kufaniki-
sha kusudi la Serikali huku waki-
tumia hekima, uaminifu na 
Busara.

Pia amewataka wakuu wa Idara 
kuhakikisha wanaweka mazingira 
rafiki kwa watumishi kuanzia 
ngazi za chini kupata taarifa 
mbalimbali zinazoendelea ndani 
ya Wizara hiyo huku wakijenga 
Tabia ya kukutana mara kwa mara 
kuanzia ngazi za chini kubadilis-
hana mawazo jambo ambalo 
litasaidia kuwapa wepesi kufanya 
kazi.

Pro. Mkumbo ameyasema hayo 
7/1/2022 kwenye Hafla ya 
Ukaguzi wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Jengo la Wizara Mji wa Seri-
kali Mtumba  iliyoambatana na  
tukio la kupanda miti kwa viongo-
zi pamoja na Watumishi wa 
Wizara ya Viwanda na Biashara.

."alisema Mkumbo.

Mbali na hayo aliwataka kutam-
bua muelekeo na Dhamira ya 
Serikali Chini ya Rais Samia 
Suluhu Hassan ambaye anatama-
ni kuona mitaa ya viwanda na 
kwenye biashara anataka kuona 
wafanyabiashara wanafanya 
biashara katika hali huru ili 
walipe kodi kwa furaha  ambapo 
kwa mwaka jana zilizkusanywa 
kodi Trioni 2.5.

Nae Katibu Mkuu wa wizara hiyo 
Dotto James amesema kuwa 
wizara inatoa pongezi kwa Waziri 
huyo Jinsi anavyofuatilia miradi 
na shuguli kwa karibu .

"tunakupongeza Waziri kama 
Wizara Leo ni tarehe 7/1/2022  
ni siku za mwanzoni mwa mwaka, 
tumepata Bahati ya kuongea na 
Sisi lakini kikubwa ni kuzungumza 
na watumishi na kutembelea 
miradi inaonyesha ni kiasi una 
malengo juu ya Wizara yako" 
amesema Dotto.

Awali akisona taarifa ya ujenzi wa 
jengo la ofsi ya Wizara  msimamiz 
wa Mradi kutoka Shirika la 
Nyumba NHC , Leo David amese-
ma jengo Hilo litakuwa la kisasa 
ambalo litakuwa na  Ghorofa sita

Kuwa  mpaka Sasa lipo kwenye 
hatua ya msingi ambayo linata-
zamiwa likamilike 23 oktoba 
mwakani  kwa matumizi ya Ofsi.

Akitoa shukrani kwa niaba ya 
wafanyakazi wa Wizara hiyo 
mwenyekiti wa Chama Cha wafa-
nyakazi Thughe Josephine Mwi-
dadi amesema kuwa wanashuku-
ru kwa ushauri na maelekezo ya 
Waziri huku wakimuahidi kuyafa-
nyia kazi kwa maslahi mapana ya 
Taifa .

"Pia tunamshukuru Rais kwa 
kuanzisha Ofsi hizi za Wizara hii 
kwani itatusaidia watumishi 
kukaa pamoja maana  wengine 
wako UDOM jambo ambalo 
linapelekea kufanya kazi kwa 
mazingira tofauti" alisema .

"Sisi tunataka kuendesha furaha, 
lengo la maisha sio huzuni ni 
furaha kazini, hivyo tujitahidi 
kufanya kazi zetu katika mazingi-
ra ya furaha na Rais wetu mama  
Samia Suluhu Hassan kupitia 
ujenzi huu anatufanya kufanya 
kazi kwenye mazingira ya furaha 

“Nichukue nafasi hii 
kuwashukuru watumi-
shi wote kwa ushirikia-
no ambao mmetupa sisi 
na viongozi wenzangu 
kwenye Wizara maana 
bila nyie watumishi 
hakuna Chochote Cha 
maana.”
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WAZIRI MKUMBO AWATAKA WATUMISHI KUENDELEA KUSIMAMIA
MAJUKUMU YAO



WAZIRI MKUMBO AONGEZA MIEZI 6 KUWASILISHA TAARIFA ZA WAMILIKI
MANUFAA WA KAMPUNI
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Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Prof.Kitila Mkumbo, ameongeza 
muda wa miezi sita kwa kampuni 
kuwasilisha taarifa za wamiliki 
manufaa wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA).
Hata hivyo, amesema kwa kam-
puni zitakazoshindwa kuwasilisha 
hatua za kisheria zitachukuliwa 
dhidi yao.

Prof.Mkumbo ameyasema hayo 
leo alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari jijini 
Dodoma kuhusu kuongeza muda 
wa miezi sita kwa ajili ya kuwasil-
ishwa taarifa hizo.

Amesema awali taarifa hizo 

zilipaswa kuwa zimewasilishwa 
ifikapo Desemba 31, mwaka jana 
lakini kutokana na maombi ya 
wawekezaji kuhusu kuongeza 
muda, hivyo serikali imeongeza 
miezi sita ili kutoa nafasi kwa 
wamiliki hao kuwasilisha taarifa 
zao.

Waziri huyo amesema kampuni 
zilizowasilisha taarifa hizo hadi 
jana ni 14,026 sawa asilimia 14 
ya matarajio.

Amefafanua kuwa kampuni zote 
nchini husajiliwa na BRELA na 
hupaswa kutoa taarifa kadhaa 
ikiwamo wamiliki manufaa wa 

kampuni na awali hazikulazimika 
kisheria kutoa taarifa za waliopo 
nyuma ya kampuni(wamiliki man-
ufaa) lakini kwasasa ni lazima.

“Hawa wamiliki manufaa ndio 
wenye mtaji na wanaendesha 
kampuni, hivyo Benki ya Dunia na 
taasisi zingine kimataifa zime-
himiza kueleza kwa uwazi umiliki 
wa kampuni,”amesema.

Amesema kutokana na umuhimu 
wa taarifa hizo na kwa mamlaka 
aliyonayo kisheria ameongeza 
muda huo hadi Juni 30, mwaka 
huu ili wamiliki wote watimize 
matakwa ya sheria.
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“Niwahimize wamiliki wote watu-
mie muda vizuri wa nyongeza na 
sheria ipo wazi kwa yule ambaye 
hatawasilisha taarifa zake hatua 
gani zitachukuliwa dhidi yake,ka-
tika kujenga mahusiano mema na 
wafanyabiashara tumekubaliana 
kuongeza muda huu,”amesema.
Naye, Kaimu Mkurugenzi wa 
Idara ya Makampuni na Majina ya 
biashara kutoka BRELA,Meinrad  
Rweyamamu, amesema sheria ya 
makampuni imeweka utaratibu 
pale ambapo mtu atachelewesha 
kuwasilisha taarifa atakumbana 
na adhabu ya kulipa Sh.2500 kila 
mwezi.

“Kwa kila mwezi ambao atakuwa 
amechelewesha taarifa atapaswa 
kulipa kiasi hicho, sambamba na 
hilo ikibainika haikuwasilisha 
taarifa za wamiliki manufaa au 
kuwasilisha taarifa ambazo si za 
kweli Mahakama itaipiga adhabu 
kampuni hiyo ya faini kuanzia 
Sh.Milioni tano hadi 10,”amese-
ma.

Amesema kampuni ambazo zime-
kuwa zikipeleka taarifa za mwaka 
ni zaidi ya 140,000 na kwamba 
bado kampuni nyingi hazipeleki 
taarifa zao BRELA hivyo wana-
tarajia kutoa taarifa ya kampuni 
zisizo hai ili zihuishe taarifa zao
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, akimuapisha Mhe. Dkt. Ashatu 
Kachwamba Kijaji (Mb) kuwa Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara leo tarehe 10 Januari, 2022 Ikulu 
Chamwino Mkoani Dodoma.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, akimuapisha Mhe. ExaudKiga-
he(Mb) kuwa Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara leo tarehe 10 Januari, 2022 Ikulu Cham-
wino Mkoani Dodoma.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan, akimuapisha Bw. Ally S. Gugu kuwa 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara (Uwekezaji) leo tarehe 10 Januari, 2022 
katika hafla iliyofanyika Ikulu Chamwino Mkoani Dodoma.
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Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Dkt. Ashatu Kachwam-
ba Kijaji (Mb) akabidhi Ofisi yake 
ya awali kwa Waziri wa Mpya wa 
Habari, Mawasiliano na Teknolo-
gia ya Habari, Mhe. Nape Moses 
Mnauye (Mb)

Makabidhiano hayo yanafuatia 
mabadiliko ya Baraza la Mawaziri 
ambayo yalifanywa na Rais Mhe. 
Samia Suluhu Hassan siku ya 
Jumamosi na kuapishwa Januari 
10, 2022 kwa kumteua Mhe. 
Nape Moses Mnauye (Mb) kuwa 
Waziri wa Habari, Mawasiliano 
na Teknologia ya Habari na 
kumuamisha Dkt. Ashatu 
Kachwamba Kijaji (Mb) kuwa 
Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara.

Hafla hiyo fupi imefanyika katika 
Ofisi ya Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknologia ya 
Habari Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma, Leo Januari 11, 2021
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WAZIRI DKT. KIJAJI AKABIDHI OFISI RASMI KWA NAPE



MHE. KIGAHE AWATAKA WAJASIRIAMALI WANAOFANYA BIASHARA KATIKA
MAENEO YOTE YA SIDO NCHINI AMBAO WANADAIWA KODI WALIPE MARA
MOJA FEDHA WANAZODAIWA KABLA HAWAJACHUKULIWA HATUA KALI
ZA KISHERIA
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Naibu Waziri Wizara ya Viwanda 
na Biashara, Mhe. Exaud Kigahe 
(Mb) Ameyasema hayo leo alipo-
tembelea ofisi za SIDO Mkoa wa 
Dar es salaa zilizopo Vingunguti 
na kujionea shughuli mbalimbali 
za uzalishaji zinazofanywa na 
Wajasiliamali waliopo katika 
eneo moja linalosimamiwa na 
SIDO.

Mhe. Kigahe amesema kuwa shu-
ghuli za ujasiliaamali ndio zina-
saidia ajira kwa wingi nchini 
hivyo SIDO ina jukumu kubwa la 
kuhakikisha wanawasaidia 
Wajasiliamali wadogo hasa 
mpango wa viatamizi (incubation) 
ambapo wale ambao wamekuwa 
zaidi wanatoka na kutoa nafasi 
kwa wengine.

Ameongeza kwa kusema kuwa 
faida ya wajasiriamali kuzalisha 
katika eneo linalosimamiwa na 
SIDO ina faida kubwa kubwa 
kusaidia wajasiliamali kuzalisha 
kwa gharama ndogo, kupata 
usaidizi wa karibu katika teknolo-
jia na mafunzo mbalimbali, miun-
dombinuwezeshi kama majengo 
na kushirikiana na wajasiliamali 
wengine waliopo katika eneo 
moja.

Mhe. Kigahe ameagiza wajasiria-
mali wote wanaodaiwa kodi ya 
pango katika majengo ya SIDO 
kote nchini kuhakikisha wanalipa 
madeni yao wanayodaiwa na 
SIDO ili kuwezesha ujenzi wa 
miundombinu ya kufanyia biasha-
ra katika maeneo mengine ili 
kusaidia Wajasiriamali wengi 
zaidi kupata majengo ya kufanyia 
shughuli zao.

Naye meneja wa SIDO Mkoa wa 
Dar es salaam ndugu Ridhiwani 
Matange amemshukuru sana 
Naibu Waziri wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara kwa kuwa-
tembelea kwani ni fursa nzuri ya 
kueleza changamoto wanazoku-
tana nazo ili aweze kuzifikisha 
katika ngazi za juu.
Bwana Matange ameongeza kwa 
kueleza changamoto ya bajeti 
ambapo amesema SIDO haifanyi 
biashara na inatoa huduma hivyo 
ni vyema wakaongezewa fedha 
ambazo zitasaidia shughuli wana-
zofanya ikiwemo ukarabati wa 
majengo na ujenzi wa majengo 
mapya nay a kisasa kwa ajili ya 
Wajasiriamali wengi zaidi.
Ameongeza kwa kusema pia 
changamoto nyingine wanayoku-
tana nayo ni kwa Wafanyabiasha-
ra wasio waaminifu wamekuwa 
hawalipi kodi na kulimbikiza 
madeni makubwa na kudhoofisha 
utendaji wa SIDO katika Mkoa wa 
Dar es salaam na maeneo 
mengine.
Aidha Mkurugenzi wa kiwanda 
cha “Star Natural Products” 
kilichopo katika eneo la SIDO 
Bwana George amefurahi sana 
kwa ujio wa Mhe. Naibu Waziri 
na Mkurugenzi Mkuu wa SIDO 

Mhandisi Prof. Sylivester Mpan-
duji kwani kuja kwao kunawapa 
faraja ya kuona serikali ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inayoongozwa na Mhe. 
Samia Suluhu Hassan imekuwa 
ikiwajali sana wajasiriamali nchini 
kwani wamekuwa wakipatiwa 
mikopo isiyokuwa na vikwazo na 
kwa kujenga majengo yenye gha-
rama nafuu kwa Wajasiriamali 
kufanya shughuli zao.
da na Biashara kupitia kitengo 
cha KAIZEN (TKU) pia      amefu-
rahishwa na maandalizi mazuri ya 
mkutano huu wa Kumi wa kamati 
tendaji ya Mradi wa KAIZEN 
nchini Tanzania.
Mkutano huu umehudhuriwa na 
Mkuu wa Chuo cha Elimu ya 
biashara (CBE) Prof. Emanuel 
Mjema ambaye ametumia fursa 
hii kuwaeleza washiriki wa mku-
tano huo kuwa tunapaswa kuiishi 
Falsafa ya KAIZEN na kuhakiki-
sha wakufunzi wanaongenezeka 
ili kusaidia wafanabiashara wengi 
zaidi nchini.
Prof. Mjema ameishukuru serikali 
ya Japan kwa ufadhili wa mradi 
huu ambao umeleta tija Viwan-
dani kupiia falsafa hii ya KAIZEN 
nchini.
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Naye balozi wa Misri nchini Tan-
zania Mhe. Balozi Mohamed 
Gaber Abulwafa amesema kuwa 
Nchi ya Misri imewekeza nchini 
Tanzania katika miradi 26 yenye 
thamani ya kiasi cha Shilingi Trili-
oni 3.1 na kutengeneza ajira 
2,206 kwa watanzania.

Mhe. Balozi Mohamed Gaber 
Abulwafa amesema kuwa 
wawekezaji kutoka Misri 
walishafika nchini Tanzania 
katika Kongamano la Biashara 
lililofanyika nchini Tanzania 
ambapo wafanyabiashara wa 
Misri walipata fursa mbalimbali 

za kuwekeza na sasa wanaende-
lea na taratibu mbalimbali kuja 
kuwekeza Tanzania katika sekta 
ya Kilimo na Mifugo hasa biasha-
ra ya korosho, parachichi na 
Mahindi.

Aidha ameongeza kuwa Misri 
wapo katika hatua za ukamilish-
waji wa kuanza kwa usafiri wa 
abiria kwa njia maji marine trans-
port kutoka Misri hadi Tanzania 
ili kukuza Uwekzaji na Biashara 
na kurahisha usafirisjhaji wa 
bidhaa katika nchi hizi mbili.

Mhe. Dkt. Kijaji amemalizia kwa 

kusema kuwa Nchi ya Misri ime-
kuwa ikitekeleza miradi mbalim-
bali ya kimkakati katika nchi ya 
Tanzania ukiwemo ujenzi wa 
mradi wa Bwawa la Kufua 
Umeme wa Maji la Julius Nyerere 
(JNHPP-MW2115) unaotarajiwa 
kukamilika Mwezi Juni 2022 na 
kusaidia Viwanda vyetu kuzalisha 
kwa uhakika kwani changamoto 
ya umeme nchini itakuwa ime-
kwisha.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji 
amekutana na balozi wa Misri 
nchini Tanzania Mhe. balozi 
Mohamed Gaber Abulwafa na 
kujadiliana masuala mbalimbali 
ya Uwekezaji na fursa mbalimbali 
zilizopo baina ya nchi hizi mbili.

Mhe. Dkt. Kijaji amesema kuwa 
uhusiano na ushirikiano wa 
Uwekezaji baina ya Misri na Tan-

zania umekuwa ukiimarika zaidi 
baada ya ziara ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Samia Suluhu Hassan aliyoifanya 
tarehe 10 Novemba, 2021 kuku-
tana na Rais wa Misri Mhe. Abdel 
Fattah Al Sisi.

Mhe. Dkt. Kijaji ameeleza kuwa 
fursa za biashara na uwekezaji 
kati ya Misri na Tanzania ambapo 
kwa hivi sasa biashara baina ya 

nchi hizo mbili imeongezeka 
kutoka Shilingi Bilioni 84.3 
mwaka 2018 hadi kufikia Shilingi 
Bilioni 87.3 mwaka 2020 hivyo 
kuna kila sababu yakuendeleza 
majadiliano na makongamano ya 
biashara baina ya nchi hizi mbili 
ili kutoa fursa kwa wafanya-
biashara kutumia fursa za 
uwekezaji.

TANZANIA NA MISRI ZAKUBALIANA USHIRIKIANO KATIKA KUIMARISHA
UWEKEZAJI KATIKA SEKTA YA KILIMO, USAFIRI, MIUNDOMBINU YA
UMEME, MAJI NA USAFIRI






