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WIZARA YA UWEKEZAJI,
VIWANDA NA BIASHARA



Mikutano wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere (JNICC), Dar es 
Salaam.
 
Mkutano huo wenye kaulimbiu 
“Wanawake na Vijana: Injini ya 
Biashara ya AfCFTA Barani 
Afrika” ni wa kwanza kufanyika 
tangu kuanzishwa kwa Mkataba 
wa Eneo Huru la Biashara la 
Afrika. 

Alisema Afrika inahitaji nguvu 
kazi imara katika maendeleo ya 
kiuchumi hivyo uwekezaji katika 
elimu kwa vijana ni muhimu 
kwa kuwa sababu kubwa ya 
nchi  nyingi zilizopiga hatua 
kimaendeleo ziliwaendeleza 
vijana kielimu. 

Rais Samia alitoa mfano wa 
China ambayo alisema maende-

leo yake yanachangiwa na kuwa 
na vijana wenye ujuzi hasa 
katika sayansi na teknolojia, 
hivyo nchi za Afrika hazina budi 
kuwekeza kwa vijana katika 
elimu ikiwamo ubinifu katika 
nyanja mbalimbali. 

Rais Samia Suluhu Hassan 
amesema nchi za Afrika zina-
paswa kuwekeza katika rasili-
mali watu hususan elimu kwa 
vijana ili kuwa na maendeleo 
endelevu ya kijamii na kiuchu-
mi. 

Sambamba na hayo, amesema 
maendeleo ya bara la Afrika 
yatapatikana haraka iwapo 
wanawake na vijana 
watawezeshwa kwa mitaji na 
taasisi za fedha pamoja na 
kuwaondolea vikwazo vya 
kibiashara hasa katika maeneo 
ya mipakani. 

Rais ameyasema hayo  Septem-
ba 12, 2022 wakati akifungua 
Mkutano wa siku tatu wa Eneo 
Huru la Biashara Afrika 
(AfCFTA) katika Ukumbi wa 

Afrika Inapaswa  Kuwekeza Katika Elimu
kwa Wanawake na Vijana kwa Maendeleo
Endelevu ya Kijamii na Kiuchumi
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“China ni nchi ambayo 
inapigiwa mfano kwa 
maendeleo na siri kubwa ni 
uwekezaji iliyofanya ka 
vijana. Kampuni nyingi 
zinazofanya vizuri zinaon-
gozwa na vijana wenye 
umri wa miaka 18 hadi 35 
pamoja na matumizi ya say-
ansi na teknolojia Afrika 
inaweza pia kujenga 
uchumi imara kwa kuweke-
za zaidi kwa vijana katika 
elimu hasa sayansi. Kwa 
kufanya hivi tutapiga hatua 
kubwa kiuchumi,"alisema.
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Ushirikishwaji Wanawake na Vijana
ni Kichocheo cha Biashara
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Eneo Huru la Biashara barani 
Afrika ulioanza Septemba12 
hadi 14, 2022.

Kauli mbiu ya mkutano huu 
ilikuwa ni Wanawake na Vijana: 
Injini ya Biashara chini ya Mka-
taba wa Eneo Huru la Biashara 
la Afrika. Hii ni kauli mbiu nzuri 
kabisa na ninaomba 
kuwashukuru na kuwapongeza 
wote walioshiriki katika kuibuni 
na kuipendekeza,"amesema.

"Nina imani kwamba, katika 
siku zote tatu mlizokuwepo 
hapa, mtakuwa mmeanza kuite-
keleza kauli mbiu hii bila ya 
shaka. Hii ni kauli mbiu inayoishi 

na kama tukiendelea kuitekele-
za kwa vitendo tutaona wana-
wake na vijana wengi zaidi wak-
ishiriki na kunufaika katika 
biashara na hivyo kupelekea 
uchumi wetu kuzidi kukua na 
kuimarika, ikiwa ni pamoja na 
ajira.

Makamu wa Kwanza wa Rais wa 
Zanzibar, Mheshimiwa Othman 
Masoud Othman amesema ush-
irikishwaji wa wanawake na 
vijana katika ngazi mbalimbali 
ikiwemo nafasi za uwakilishi ni 
hatua moja wapo muhimu 
itakayochochea ufanisi katika 
biashara zinazoendeshwa na 
kundi hilo barani Afrika.

Ameyasema hayo Septemba 14, 
2022 jijini Dar es Salaam kwa 
niaba ya Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dkt.Hussein Ali Mwinyi 
wakati akifunga Mkutano wa 
Wanawake na Vijana katika 
Biashara chini ya Mkataba wa 

"Wito wangu kwetu sote ni 
kwamba tuendelee kuite-
keleza kauli mbiu hii kwa 
vitendo hata baada ya mku-
tano huu, kwani ni dira 
muhimu sana kwa wana-
wake na vijana wetu kote 
barani Afrika,"amesema 
Mheshimiwa Othman kwa 
niaba ya Rais Dkt.Mwinyi.
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"Itifaki hii inatarajiwa kusaidia 
kuimarisha uwezo wa wana-
wake na vijana katika kutumia 
fursa zinazotokana na Mkataba 
wa Eneo Huru la Biashara la 
Afrika. Kwa hivyo, natumia 
nafasi hii kuwaomba wanawake 
na vijana wa Afrika kuhakikisha 
kwamba mnatumia vyema fursa 
zinazopatikana katika Bara la 
Afrika na kwa manufaa ya nchi 

zetu za Afrika kwa kuzingatia 
utajiri tulio nao,"amesema.
Makamu wa Rais wa Kwanza 
alitumia nafasi hiyo kuzipongeza 
na kuzishukuru nchi zote za 
Afrika kupitia Sekreterieti ya 
Eneo Huru la Biashara la Afrika, 
kwa heshima kubwa waliyoipa-
tia Tanzania.

Pia amesema,anatarajia maazi-
mio yote yaliyofikiwa katika 
mijadala ni msingi na chachu ya 
ushiriki wa wanawake na vijana 
wengi zaidi katika shughuli 
mbalimbali za biashara barani 
Afrika na duniani kwa ujumla na 
yatafanyiwa kazi na Sekretarieti 
ya AfCFTA kwa kushirikiana na 
nchi wanachama.

34
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wa sherehe za ufunguzi wa 
Mkutano wa Wanawake na 
Vijana katika Biashara chini ya 
AFCFTA uliofunguliwa na Rais  
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe  Samia Suluhu 
Hassan  Septemba 12, 2022 
jijini Dar es salaam.  

Amesema, sambamba na maa-
gizo ya viongozi wa Afrika, Sek-
retarieti ya AfCFTA inafanya 
kazi ya maandalizi kuelekea 
katika hatua za kufanikisha 
Itifaki ya AfCFTA ya Wanawake 
na Vijana katika Biashara 
kuwaunganisha wafanyabiasha-

ra wasio rasmi wa mipakani 
katika uchumi rasmi kwa kute-
keleza utaratibu wa biashara 
uliorasimishwa.
Mene amesema, itifaki hiyo 
inatarajiwa kushughulikia 
vikwazo ambavyo wanawake 
hukabiliana navyo wakati wa 
kufanya biashara barani Afrika.

Pia amesema, itaunda mazingi-
ra ambayo yataruhusu wana-
wake kutumia AfCFTA kupata 
masoko mengi, kuboresha ush-
indani wao, na kushiriki katika 
minyororo ya thamani ya kikan-
da.

Katibu Mkuu Mtendaji wa Sek-
retarieti ya Eneo Huru la Biasha-
ra Afrika (AfCFTA), Wamukele 
Mene amesema kuwa, mkutano 
wa wanawake na vijana katika 
biashara ni muhimu ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa 
maelekezo ya vikao vya wakuu 
wa nchi na Serikali ya Umoja wa 
Afrika ambao waliazimia 
kupanua ushirikishwaji katika 
uendeshaji wa AfCFTA kupitia 
afua zinazosaidia vijana wa 
Afrika, wanawake na biashara 
ndogo na za kati (SMEs).

Mene ameyasema hayo wakati 

Itifaki ya AFCFTA ya Wanawake
na Vijana Itaondoa Vikwazo
Wanavyokabiliana navyo Kibiashara
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za ufunguzi wa Mkutano wa 
Wanawake na Vijana katika 
Biashara chini ya AFCFTA Sep-
temba 12, 2022 jijini Dar es 
salaam .

"Ni imani yetu kwamba, wote 
tutatumia nafasi hii vizuri, kwa 
kuibua mijadala mipana itakay-
oleta tija kwa maendeleo ya 
Afrika yetu, hasa tukilenga 
kuwajengea uwezo wa kibiasha-
ra wanawake na vijana kwa 
kutoa mapendekezo ambayo 
yatazingatiwa katika maandalizi 
ya Itifaki ya wanawake na 
vijana katika biashara ambayo 
inalenga la kutatua changamoto 
za ushiriki wa wanawake na 
vijana katika biashara barani 
Afrika na hata dunia kwa 

ukubwa wake,"amesema Waziri 
Dkt.Kijaji.

Awali Mheshimiwa Waziri 
Dkt.Kijaji amesema,mkutano 
huo utajadili mada mbalimbali 
muhimu ikiwemo changamoto 
wanazokumbana nazo Wana-
wake na Vijana katika biashara 
za Mpakani (Reflecting on Chal-
lenges Women and Youth face 
in Cross Border Trade in Africa).

Pili ni namna ya kusaidia wana-
wake na vijana ambao ni 
kichocheo katika Sekta ya 
Ubunifu Barani Afrika (Support-
ing Women and Youth as Driv-
ers of the Creative Industry in 
Africa).

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Mhe. Dkt.Ashatu 
Kijaji amesema ni muhimu 
kuwawezesha wanawake na 
vijana katika biashara ili 
waweze kutumia fursa zilizopo 
katika  Eneo huru la Biashara 
Barani Afrika AfCFTA .

Amesema kuwa,Tanzania na 
Bara la Afrika wakiwekeza zaidi 
katika sayansi na teknolojia kwa 
vijana wanaweza kuwa sehemu 
muhimu ya kustawisha uchumi 
kama ilivyo kwa Taifa la China.

Dkt  Kijaji ameyasema hayo 
alipokuwa akimkaribisha Rais  
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe  Samia Suluhu 
Hassan  wakati wa sherehe fupi 

Wanawake na Vijana ni injini
ya Biashara Afrika
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wanawake na wijana ili waweze 
kunufaika zaidi na Mkataba wa 
Eneo Huru (Women and Youth 
in Informal Cross Border Trade: 
Supporting the formalization of 
women and youth in trade for 
greater benefits under the 
AfCFTA).

Tano, ni majadiliano kuhusu 
Itifaki ya Wanawake na Vijana 
katika Biashara chini ya Mkata-

ba wa Eneo Huru la Biashara la 
Afrika (Youth Roundtable on the 
AfCFTA Protocol on Women and 
Youth in Trade).

Sambamba na kuimarisha ush-
irikishwaji wa Wanawake na 
Vijana katika masuala ya kifed-
ha (Promoting Financial Inclu-
sion for Women and Youth in 
Trade).Katavi.

Mada ya tatu ni juu ya namna 
ya kutumia nyenzo za kidigitali 
za biashara ili kuimarisha ushin-
dani wanawake na vijana katika 
Soko la Eneo Huru la Afrika la 
Biashara (Leveraging Digital 
Solutions to Trade to Enhance 
Women’s and Youth’s Competi-
tiveness in the AfCFTA Market).

Nne, ni namna ya kusaidia 
urasimishaji wa biashara za 
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12 hadi 14 , 2022 JNICC Dar es 
Salaam.
Vilevile amesema kwa Upande 
wa  Zanzibar tayari zimetengwa 
fedha na kuwekwa katika benki 
ya CRDB ambayo inamuwezesha 
mwananchi kuchukua Mkopo 
pasipokuwa na riba wala 
kuweka dhamana kwani hapo 
awali wengi walikuwa wanakosa 
mikopo hiyo kwa kushindwa 
kupata vigezo hivyo vya dhama-
na 

"Serikali ya Zanzibari iliona adha 
ya wananchi wake kukosa 
mikopo hivyo Serikali imepungu-
za ule mzigo uliokuwepo wa riba 
kubwa na kuweka dhamana ili 
mtu apate mkopo  na sasa kila 

mtu ananufaika na fursa hiyo 
uaminifu wa kirudisha na 
wengine wapate.

Sanjari na hayo amesema kwa 
Tanzania bara kulikuwepo na  
sheria mahusi na inayoziielekeza 
halmashauri zote nchini kutenga 
asilimia 10 Ili wananchi wakope 
wakajiendeleze katika shughuli 
zao za kiuchumi.

Aidha  amesema kongamano 
hilo limekuwa chachu ya kubadi-
lishana uzoefu, kujenga uhusia-
no wa kibiashara na  kutatua 
changamoto za biashara hasa 
maeneo ya mipakani wanazo-
kumbana nazo Wafanyabiashara 
.

Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania imesema 
itahakikisha bajeti inayotengwa 
na kuelekezwa katika Hal-
mashauri  kuwawezesha    Wa-
fanyabiashara na Wajasrimali 
inawafikia moja kwa moja ili 
ikawasaidia kuinua kiuchumi na 
kuchangia  pato la Taifa 
kuongezeka.

Hayo yamesemwa na  Katibu 
Mkuu Kiongozi  wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar Mhandisi 
Zena Ahmed Said ikiwa ni 
mwendelezo wa siku ya pili ya 
Kongamano la Wanawake na 
Vijana katika biashara chini ya 
Eneo huru la Biashara Afrika 
linalofanyika kuanzia Swptemba 

Serikali Kuwawezesha Wajasiriamali
na Wafanyabiashara Kiuchumi 
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“Pamoja na wito huo, Mikoa 
ambayo imeanzisha vituo vya 
uwezeshaji iendelee kuboresha 
miundombinu ili vituo hivyo 
vikidhi ubora na viwango katika 
kutoa huduma za uwezeshaji”
 
Amesema kuwa katika kipindi 
cha mwaka mmoja wa 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan madarakani Serikali 
imeendeleza azma yake ya 
kuwawezesha wananchi 
ambapo  katika mwaka 
2021/22, Serikali kupitia mifuko 
na programu mbalimbali
Imeweza kutoa mikopo ya 

masharti nafuu yenye thamani 
ya shilingi bilioni 903 kwa wanu-
faika wapatao milioni 5.9 nchi 
nzima”.

Ameongeza kuwa katika mwaka 
2021/2022 jumla ya watanzania 
72,395 walipata ajira za moja 
kwa moja na zisizo za moja kwa 
moja kutokana na ushiriki wao 
kwenye miradi ya kimkakati na 
uwekezaji (Local Content). 
“Aidha, miradi ya kimkakati 
ilitoa kandarasi ndogo kwa 
kuingia mikataba na kampuni 
2,019 za Watanzania kwa 
huduma mbalimbali.”

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa 
amewataka wadau wote wa 
uwezeshaji wananchi kiuchumi 
waongeze nguvu katika kutoa 
huduma za uwezeshaji hasa 
maeneo ya pembezoni ya miji 
na vijijini ili kufikia malengo ya 
nchi katika kukuza uchumi na 
kupunguza umaskini.
 
Ametoa wito huo Septemba 19, 
2022 wakati akifungua kon-
gamano la sita la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 
lililofanyika katika ukumbi wa 
PSSSF, Jijini Dodoma.
 

Ongezeni Nguvu ya Kuwezesha
Wananchi Kiuchumi
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Ameongeza kuwa kupitia ruzuku 
zinazotolewa na Serikali wanan-
chi wanapaswa kuona namna ya 
kuwekeza ili baadae waweze 
kuwasaidia Watanzania wengine 
kupitia  faida aliyoipata. “ Tuzi-
tumie ruzuku hizi ili kuhakikisha 
tunalivusha Taifa letu na kuon-
dokana na umasikini.”
 
Kwa upande wake, Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
Beng’i Issa amesema kuwa 
baraza hilo limefanikiwa kuanzi-
sha vituo vya uwezeshaji wana-
nchi kiuchumi 18 katika mikoa 
ya Dodoma, Singida, Shinyanga, 
Geita, Rukwa na Kigoma.

 Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Dkt. Ashatu Kijaji 
amesema Serikali ya Awamu ya 
Sita inayoongozwa na Rais 
Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan imeendelea kuweka na 
kuimarisha miundombinu ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi 
ili kuwawezesha Watanzania 
kushiriki kikamilifu na shughuli 
mbalimbali za kiuchumi.
 
Ameyasema hayo Septemba 19, 
2022 wakati wa ufunguzi wa 
akifungua Kongamano la Sita la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, lililofanyika katika 
ukumbi wa PSSSF, Jijini 
Dodoma.

Serikali Itaendelea Kuwawezesha
Wananchi Kiuchumi
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“Vituo hivi kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 
vimeweza kuhudumia 
Watanzania 11,799, 
ambapo wanawakewali-
kuwa 6,157 (52%) na 
wanaume 5,642 (48%) 
na jumla ya mikopo ya 
shilingi bilioni 28 imetole-
wa katika vituo hivyo 
ikiwa ni ongezeko la asili-
mia 14 kutoka kwenye 
mikopo iliyotolewa kwa 
mwaka 2020/2021 na 
jumla ya biashara 15,860 
zimeweza kurasimishwa 
katika vituo hivi, hii ni 
utekelezaji wa maelekezo 
uliyotoa mwaka 2018.”
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mahindi, na maharage ambalo 
limetokana na uhaba wa mvua 
kwenye maeneo mengi katika 
msimu wa kilimo wa mwaka 
2021/2022 uliosababisha 
kupungua kwa uzalishaji wa 
mazao hayo. 
. 
 Aidha Waziri Kijaji amesema 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara inashirikiana na 
Tume ya Ushindani (FCC) na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
kufuatilia na kufanya tathmini ya 
mwenendo wa bei za bidhaa 
muhimu nchini ikiwa ni mwen-
delezo wa utaratibu wa kutoa 
taarifa za kila mwezi za 
mwenendo wa bei  nchini. 

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Mhe. Dkt.Ashatu 
Kijaji amesema hatua zilizo-
chukuliwa na Serikali ya Awamu 
ya Sita chini ya uongozi wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan za kuondoa baadhi ya 
kodi na kutoa ruzuku kwenye 
mafuta ya petroli na dizeli imele-
ta nafuu kubwa kwenye bei za 
bidhaa sokoni.

Dkt.Kijaji ameyasema hayo Sep-
temba 15, 2022 wakati akizung-
umza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam kuhusu taar-
ifa ya tathimini  ya mwenendo 
wa bei za bidhaa muhimu nchini 
katika kipindi cha Agosti 15 hadi 
Septemba 15, 2022.
"Hata hivyo, kuanzia mwanzoni 
mwa mwezi Septemba hali ya 
upatikanaji wa mafuta ya petroli 
na dizeli kwenye soko la dunia 
imeendelea kuimarika ambapo 
bei za bidhaa hizo zimeshuka na 
hivyo kupunguza gharama za 
usafirishaji na usambazaji wa 
bidhaa. Kutokana na hali hiyo, 
tunatarajia katika siku zijazo bei 
za bidhaa nchini zitaendelea 
kushuka na kuleta unafuu katika 
soko la ndani,"amefafanua 
Dkt.Kijaji.

Akiendelea kutoa taarifa ya 
tathimini, iliyofanywa katika 
kipindi cha mwezi Agosti 15 hadi 
Septemba 15, 2022, Dkt ame-
bainisha ongezeko dogo la bei 
katika baadhi ya bidhaa za 
vyakula hususani mchele, 

Uondoaji wa Kodi na Utoaji wa
Ruzuku Umeleta Nafuu katika Soko

Kuondoa 
baadhi ya kodi 
na kutoa 
ruzuku kwenye 
mafuta ya 
petroli na dizeli 
imeleta nafuu 
kubwa kwenye 
bei za bidhaa 
sokoni.
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aka Serikali kuendeleza viwanda 
vilivyopo na kufufua vilivyokufa 
ili kuweza kutengeneza ajira za 
watanzania milioni saba hivyo 
Serikali inayoongozwa na Rais 
Samia Suluhu Hassan haipo 
tayari kuona kiwanda hicho 
kinafungwa.

Dkt.Kijaji pia amesema  Serikali 
tayari kushirikiana na kiwanda 
hicho kutatua changamoto 
mbalimbali zilizowasilishwa 
zikiwemo kukatika katika kwa 
nishati ya Umeme, Maji  pamoja 
na kuchukua hatua kwa  wafa-
nyabiashara wanaoingiza bidhaa 
za nguo kinyemela nchini bila 
kulipa kodi na kuleta ushindani 

wa kibiashara baina yao na 
viwanda vya nguo nchini ikiwe-
mo Kiwanda cha 21th century 
texile.

Aidha, ametoa ushauri kwa vion-
gozi wa kiwanda hicho kuacha 
tabia ya kulalamika juu ya upun-
gufu wa maji isikuwa wajaribu 
kutumia njia ya (recycling) ya 
kutumia maji yaliyopo na sio 
kuyaacha yakipotea bila sababu 
ya msingi na kuzingatia ubora 
wa bidhaa zinazozalishwa 
kiwandani hapo ili kuweza kuen-
dana na ushindani wa soko la 
kimataifa. 

Waziri wa Uwekezaji,Viwanda na 
Biashara Dkt.Ashatu  Kijaji ame-
wataka wafanyakazi wa  Kiwan-
da cha nguo cha  21th Century 
kilichopo mkoani Morogoro 
kuendelea kufanya kazi masaa 
24 kwa siku saba  kwa kuwa  
Serikali inaendelea kutatua 
changamoto mbalimbali zilizoji-
tokeza katika kiwanda hicho bila 
kupunguza wafanyakazi au 
kufunga kiwanda.

Waziri Kijaji ameyasema hayo 
baada ya kufanya ziara katika 
kiwanda hicho Septemba 17, 
2022  ambapo amesema kuwa 
Ilani ya Chama cha Mapinduzi - 
CCM ya mwaka 2020/220 imeit-

Serikali Itaendelea Kutatua
Changamoto Bila Kufunga Viwanda
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duzi wa maonyesho ya Kimatai-
fa ya Afrika Mashariki yaliyofan-
yika katika ukumbi wa mikutano  
wa Diamond jubilee Jijini Dar es 
Salaam.

Aidha, Kigahe amewaomba 
wafanyabishara hao kutoka nje 
wa shirikiane na watanzania  
katika kuleta teknolojia kupitia 
elimu lakini pia bidhaa ambazo 
ni muhimu sana kwenye 
maeneo tofauti tofauti hasa 
kwenye sekta ya Kilimo kwa 
kiwa Tanzania ni wazalishaji wa 
mazao mengi yakiwemo ya 
chakula na biashara na yanauz-
wa nje  kama malighafi  na 
yakiwa hayajaongezwa thamani 
na hivyo kupoteza ajira nyingi.

Watanzania Shirikianeni na 
Wawekezaji wa nje ili kipata 
teknolojia ya kuzalisha bidhaa 
mbalimbali zinazoagizwa nje 

Wawekezaji kutoka nchi za 
Afrika wametakiwa kuja 
kuwekeza nchini Tanzania na 
kuzalisha bidhaa mbalimbali 
ili kuongeza uchumi wa viwanda 
ambao ndiyo sera na msingi 
katika Serikali ya Awamu ya sita 
iliyo chini ya Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Hayo yamesemwa na  Naibu 
Waziri wa Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara Mhe.  
Exaud Kigahe, wakati akizung-
umza na waandishi wa habari  
Septemba 22, 2022 katika uzin-

Watanzania Shirikianeni na Wawekezaji
wa Nje ili Kupata Teknolojia

"Tunaweza kuona
teknolojia nyingi za 
kisasa ambazo
tunaamini na sisi
watanzania tukiwa katika 
mpango wetu wa kuwa 
na uchumi wa viwanda 
lazima tuwe nazo hivyo
tunawaomba
waonyeshaji hawa 
kutoka nchi
mbalimbali kuja
kuwekeza katika nchi 
yetu , kuzalisha bidhaa 
mbalimbali ambazo sisi 
kama Tanzania
tunatumia fedha nyingi 
kuziagiza nje kwaajili ya 
matumizi yetu ya ndani."
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tumia umeme, hizi zitasaidia 
kupunguza uchafuzi wa mazingi-
ra lakini pia kupunguza gharama 
za kuagiza mafuta na upotevu 
wa fedha za kigeni na kuongeza 
ajira nchini na zitaongeza kasi ya 
maendeleo yetu kwasababu 
bidhaa nyingi zitaongeza thama-
ni nyingi". Amesema Kigahe.

Kuhusu vifungashio, Kigahe 
amesema, moja ya changamoto 
ambazo zipo katika uzalishaji wa 
bidhaa Tanzania ni vifungashio 
vilivyobora ambapo kwa baadhi 
ya makampuni ambayo yanazal-

isha vifungashio kutoka India 
ambao wangekuja kuwekeza 
nchini Tanzania wangeweza 
kusaidia kuongeza nguvu ya 
uzalishaji wa vifungashio bora 
na vilivyo na bei nafuu na 
kupunguza uagizaji wa vifun-
gashio kutoka nje vinavyoonge-
za gharama ya mlaji.

Kigahe amesema kwa sasa 
vifungashio vingi kwa upande 
wa Afrika Mashariki vinaagizwa 
Kenya ila kwa nje vinaaagizwa 
kutoka china na India.

Naibu Waziri Kigahe amesema ni 
muda muafaka sasa teknolojia 
hizo ziwasaidie na watanzania 
kuzalisha bidhaa zinazotokana 
na kilimo,  chakula na biashara 
zinazozalishwa hapa Tanzania. 
Jivyo amehamasisha kupata 
teknolojia za kisasa ambazo 
hazina athari kwenye mazingira  
ambazo zitaendana na hali halisi 
ili kupunguza fedha nyingi 
zinazokwenda nje.

"Wekezeni pia katika sekta ya 
usafiri. Tumeona wenzentu 
wanatengeneza pikipiki zinzo-
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Mhe. Kanali Ahmed amesema 
kuwa serikali ya awamu ya sita 
imeendelea kutekeleza miradi 
mbalimbali ya Maendeleo ikiwe-
mo miradi ya miundombinu ya 
barabara, zahanati, shule 
pamoja na kuishughulikia ujenzi 
wa Viwanda vya kuchakata 
malighafi za Kilimo, Viwanda vya 
Saruji, Sabuni na sukari.

Mhe. Kanali Ahmed amesema 
kuwa WMA ina jukumu kubwa la 
kuhakikisha inakagua na kuisi-
mamia Vipimo sahihi vya Mizani 
yote ya magari, mitungi ya gesi, 
dira za maji na mafuta.

Naye Kaimu Mtendaji Mkuu wa 

WMA Bw. Deogratius Maneno 
Amesema kuwa WMA ina 
jukumu kubwa la uhakiki wa 
Mizani, dira za maji na gesi, 
kutoa ushauri wa kitaalamu wa 
Vipimo na kufanya kaguzi za 
Mizani na Vipimo.

Mhe. Kigahe katika ziara yake 
Mkoani Mtwara ameambatana 
na Viongozi mbalimbali akiwemo 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
Mhe. Dkt. Hashil Abdallah na 
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara mjini 
Mhe. Dunstan Kyobya

Naibu waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Mhe. 
Exaud Kigahe (Mb) amewataka 
wakala wa Vipimo Mkoani 
Mtwara kukagua Mizani yote 
ambayo itatumika katika mauzo 
ya korosho kwa msimu huu 
unaoatarajia kuanza mwaka 
huu.

Mhe. Kigahe ametoa maagizo 
hayo tarehe 10 Septemba, 2022 
alipotembelea na kufanya 
ukaguzi katika Ofisi ya Wakala 
wa Vipimo (WMA) Mkoa wa 
Mtwara na kusema kuwa 
ukaguzi huo wa Mizani kufanyika 
mapema na mara kwa mara uta-
saidia wakulima pamoja na 
wafanyabiashara wote kun-
ufaika na zao la korosho na 
kupunguza migogoro ya ujazo 
au Vipimo sahihi.

"Mtwara ndiyo kitovu cha 
biashara ya korosho na uchumi 
wa nchi hii Kama tunavyojua 
trillioni nyingi za fedha zinatoka-
na na mauzo ya korosho Sasa 
tusingependa kuona Mtwara 
inakuwa nyuma kunufaika na 
zao hilo na moja ya njia ya 
kuhakikisha Mtwara inanufaika 
ni kuhakikisha  mizani inakaguli-
wa mara kwa mara hasa msimu 
huu unaokuja wa mauzo ya 
korosho" Amesema, Mhe. 
Kigahe.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara Mhe. 
Kanali Ahmed Abbas Ahmed 
Amesema kuwa Mtwara ni 
kitovu Cha Biashara na uchumi 
wake unakuwa Kwa Kasi zaidi.

Kagueni Mizani Kuepusha Migogoro
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Sheria iliyokua ikitumika awali 
ilimtaka mwekezaji mtanzania  
kuwa na dola laki moja kama 
mtaji, ili kuweza kupata vivutio 
vinavyotolewa na Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC), lakini 
kulingana na marekebisho  yali-
yowasilishwa bungeni yameshu-
sha takwa la kiwango cha dola 
laki moja hadi dola elfu hamisini  
ili kupata vivutio.

Aidha, Dkt. Kijaji, amesema  
Serikali ya Awamu ya sita chini 
ya uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan, imendeleza 
mfumo wa uwekezaji wa Tanza-
nia kwa kuweka mazingira 
wezeshi ikiwa ni pamoja na 

kupunguza gharama za kufanya 
biashara ili kukuza uwekezaji wa 
ndani na nje.

Ameeleza kuwa  Serikali imefun-
gua milango kwa kila mtu 
anayependa kuleta mtaji na 
kufanya biashara Tanzania 
kwani Serikali  kupitia Kituo cha 
Uwekezaji Tanania (TIC) inatoa 
aina mbalimbali za vivutio vya 
uwekezaji ikiwemo maeneo ya 
uwekezaji na wawekezaji 
wataweza kufikia soko la Afrika 
Masharaiki na Afrika kupitia 
Mkataba wa Eneo Huru la 
Biashara Afrika (AFCFTA)  
ambapo Tanzania ni Mwanacha-
ma.  

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara Mhe.  Dkt. Ashatu 
Kijaji (Mb.)  ametoa rai kwa 
watanzania kutoa maoni kuhusu 
marekebisho ya Sheria ya 
Uwekezaji iliyowasilishwa bun-
geni hivi karibuni ili iweze kuka-
milika kikamilifu ikijumisha 
maoni ya wadau wote.

Dkt. Kijaji ameyasema hayo 
wakati wa ufunguzi rasmi wa  
Kongamano la Biashara kati ya 
Tanzania na Italia uliofanyika  
katika ukumbi Kimataifa  wa 
Mwalimu Julias Nyerere Septem-
ba 30, 2022. 

Dkt.  Kijaji pia ameainisha kuwa 

Dkt. Kijaji: Toeni Maoni Sheria
Mpya ya Uwekezaji
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amewahimiza watanzania kuji-
tokeza kwa wingi na kuchan-
gamkia fursa mbalimbali za 
biashara kati yao na wafanya-
biashara wa Italia hususani 
katika kuendeleza sekta za 
kilimo kama mashine za 
kuchakata mazao na mashine za 
vifungashio.

Aidha, Rais  wa Chemba ya 
Biashara, Viwanda na Kilimo 
Tanzania (Tanzania Chamber of 

Commerce, Industry and Agri-
culture, (TCCIA) Bw.  Paul Koyi 
amesema  jukwa hilo limesaidia 
kupatikana kwa  makubaliano ya 
pamoja kati ya  chemba ya 
biashara ya Tanzania na Zanziba 
na Chemba ya Genova ya Italia 
ambayo yanatarajiwa  kuleta 
mafanikio na faida baina ya Nchi 
hizo ili kukuza uchumi wa Taifa 
na kuongeza ajira kwa wananchi 
vijana na kina mama.

Kwa upande wake Balozi wa 
Italia nchini Tanzania, Mhe. 
Marco Lombardi amesema 
mazingira ya biashara nchini 
Tanzania yameboreshwa na 
yamelingana na standadi za 
mazingira ya makampuni ya 
Italia  ambayo yamewekeza 
zaidi ya Dola bilioni mbili (2)  
Tanzania

Naye Balozi wa Tanzania nchini 
Italia Bw. Mahmoud Kombo 
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2022 jijini Dar es Salaam.

“Utakumbuka mafuta bei zilikua 
zinapanda sana lakini katika 
taarifa iliyotoka hivi majuzi 
mafuta yamepungua japo haya-
jafika tulipokuwa mwanzo 
kabisa ila umeona punguzo la 
zaidi ya Sh. 400 ambalo ni pun-
guzo kubwa” Mwigulu alisema.

Alisema pia  kwakuwa bei za 
mafuta zimeshuka na za usafir-
ishaji zitashuka tunakokwenda 
bidhaa na zenyewe zitaitikia 
nazo zitashuka” Mwigulu

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba 
(Mb.)  amesema mfumuko wa 
bei ulioshuhudiwa kwa siku za 
hivi karibuni na kusababisha 
baadhi ya bidhaa kupanda bei 
mara dufu huenda ukaanza 
kupungua kutokana na kushuka 
kwa nishati ya mafuta katika 
soko la dunia.

Waziri huyo ameeleza hayo 
alipokuwa akifungua Mkutano 
wa Kimataifa wa Taasisi ya 
Kuhakikisha Uendelevu wa 
uwekezaji Duniani (MIGA) inay-
ofanya kazi chini ya Benki ya 
Dunia uliofanyika Septemba 14, 
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“Tunaamini kwa
jitihada hizi za Rais 
za kuweka Bilioni 
100 kila mwezi bei 
za mafuta zitaende-
lea kupungua, bei za 
mafuta zinapopun-
gua mfumuko wa
bei nao utapungua
tunakoenda, bidhaa 
mnazoona hapa kati 
zimepanda ziliitikia 
kupanda kwa bei za 
mafuta.” 

Dkt. Mwigulu : Bei za Bidhaa Zitashuka 
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kampuni 75 za kimataifa lengo 
likiwa ni kushirikiana na kam-
puni za ndani katika uwekezaji.

“Sisi Serikali tunawahakikishia 
ushirikiano mkubwa kwa 
sababu tayari Rais Samia 
Suluhu Hassan, amefungua nchi 
yetu katika diplomasia ya 
uchumi,” Alisema.

Pia Waziri Kijaji alisema kupitia 
Sheria ya Fedha ya mwaka 
2022, Serikali imepunguza tozo 
zilizokuwa kero kwa wawekezaji 
na imeondoa tozo sumbufu zaidi 
ya 132 ili kuvutia wawekezaji 
kuja Tanzania.

Akizungumza kwa upande wa 
sekta binafsi, mtaalamu wa 
diplomasia ya uchumi kutoka 
Taasisi ya Sekta Binafsi Tanza-
nia (TPSF), Raphael Magamba 
amesema mkutano huo ume-
ongeza hamasa ya wawekezaji 
wa kigeni kuja nchini na wame-
jadili changamoto na utatuzi 

wake.

“Kwa sekta binafsi ya Tanzania 
tumefaidika, kwanza nchi ime-
funguka na wawekezaji wame-
kuja na Serikali imewapa uhaki-
ka wa mitaji yao. Kama mtu 
alikuwa anawekeza dola 5 mili-
oni, anaweza kuwekeza hadi 
dola 100 milioni bila kuwaza 
kwamba uwekezaji wake hapa 
Tanzania utakuja kupotea,”Al-
isema.

Alisema awali walikuwa na 
changamoto ya wawekezaji wa 
ndani kukosa mitaji, lakini kupi-
tia mkutano huo wamehaki-
kishiwa kuipata.

“Kupitia Benku ya Dunia kuna 
Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IFC) linalotoea mikopo kwa 
wawekezaji na Miga ipo ambayo 
inatoa uakika wa uwekezaji, 
kwa hiyo tunafarijika kwa hilo,” 
alisema.

Waziri wa Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji Mhe.  Dkt Ashatu 
Kijaji  ( Mb.) amesema Serikali 
imeonyesha dhamira ya kubore-
sha uwekezaji kupitia majadilia-
no na wawekezaji na kiwaweze-
sha wawekezaji kifikia malengo 
yao nchini. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari Septemba 15 wakati wa 
kuhitimisha mkutano wa siku 
mbili wa Wakala wa Uwekezaji 
wa Kimataifa (Miga) chini ya  
Benki ya Dunia (WB)  na 
wawekezaji jijini Dar es salaam.

“Mahitaji ya uwekezaji ni 
makubwa, ndiyo maana 
mnaona tunaita mikutano kama 
hii ili tubadilishe mawazo kwa 
pamoja ya fursa tulizonazo na 
changamoto walizonazo wafa-
nyabiashara wetu,” Amesema 
Dkt. Kijaji.

Alisema mkutano huo 
umeshirikisha mataifa 10 na 
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Serikali Kuendelea Kuweka Mazingira
Bora ya Uwekezaji



ga mkono kwa kuwezesha 
uwekezaji huo kuwa na tija 
kwao na kwa Serikali kwa kuwa 
Sekta binafsi  ni moja ya 
sehemu kubwa  katika kuhakiki-
sha uchumi wa nchi unakua

"Serikali inatarajia uwekezaji 
huu kuwagusa moja kwa moja 
wananchi wa wilaya ya Mkinga, 
Mkoa wa Tanga na Taifa  kwa 
ujumla kwani hiyo ndio itakuwa 
njia sahihi ya kukuza uchumi wa 
mtu mmoja mmoja na hivo 
kuleta Tija katika uchumi wa 
Taifa" Amesema Kigahe

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mkinga Special  
Economic Zone Bw. Ally Kassim 
amesema lengo la Mradi huo ni 
kutekeleza maagizo ya Serikali 
ya Awamu ya Sita katika kuhaki-
kisha uwekezaji nchini una-
ongezeka ili kuleta usawa wa 

kiuchumi katika maeneo 
yatakayofanyiwa uwekezaji 
husika.

Aidha, amesema Wawekezaji 
hao wamethibitisha kuwa hadi 
sasa jumla ya wawekezaji 
kutoka mataifa mbalimbali  
ikiwemo Brazil, Misri, Tunisia, 
Bulgaria, GCC, Ufilipino na India 
wameonyesha nia ya kuwekeza 
katika  mradi huo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tanga  
Mhe. Omary Mgumba amesema  
wawekezaji hao wamevutuwa 
na fursa mbalimbali ambazo ni  
Bandari, Bomba la mafuta 
pamoja na Ardhi yenye rutuba  
zinazowarahisishia  kuapata 
malighafi na usafirishaji wa 
bidhaa na vitendea kazi kutoka 
ndani na nje ya nchi.

Naibu Waziri wa Uwekezaji,Vi-
wanda na Biashara Mhe. Exaud 
Kigahe  ameyashauri 
mashirika na  kampuni  za  
ndani na nje  ya nchi yanayota-
ka kuwekeza nchini kuzingatia 
utunzaji wa mazingira kwa 
kutumia teknlojia za kisasa zita-
kazowezesha utunzaji wa 
mazingira ili   kuvutia 
wawekezaji wengine zaidi.

Kigahe ameyasema hayo Sep-
temba 27, 2022, jijini Dar es 
salaam wakati wa uzinduzi 
rasmi wa Mradi wa Kanda 
Maalum ya Kiuchumi ya Mkinga 
Mkoani Tanga unaotarajiwa 
kuzalisha ajira zaidi ya 3000 
katika awamu ya kwanza.

Aidha, amewapongeza 
wawekezaji hao kwa kuziona 
fursa zilizopo mkoani Tanga na 
kisisitiza kuwa Serikali itawaun-

Wawekezaji Tumieni Teknolojia
za Kisasa Kutunza Mazingira
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alitoa rai kwa wazalishaji na 
wafanyabiashara kuchangamkia 
fursa ipasavyo.

“Wamekuja kuona namna gani 
wanaweza kupata bidhaa 
mbalimbali, hususani mihogo, 
mchele, nyama, kuku, maziwa 
na saruji, pamoja na vifaa vya 
ujenzi.”

Mhe. Kigahe ameitaka Mamlaka 
ya Maendeleo ya Biashara Tan-
zania (TANTRADE) na Wakala 
wa Vipimo (WMA) kuratibu 
vizuri matumizi ya fursa ya soko 
la Comoro ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha kuwa Wazalishaji, 
Wafanyabiashara na Wakulima 

wanafaidika na soko hilo.

Awali Mhe. Balozi wa Comoro 
nchini Tanzania, Mhe Dkt. 
Ahamada El Badaoui Mohamed, 
aliwahakikishia wafanyabiasha-
ra wa Tanzania uwepo wa soko 
la uhakika nchini Comoro.
“Tuna mahitaji ya bidhaa za 
chakula kama vile mihogo, 
mchele, nyama, maziwa na 
vifaa vya ujenzi.”Alisisitiza.

Balozi Dkt. Ahamada El Badaoui 
alianisha changamoto wanayo-
kutana nayo kwa sasa ni bei 
kubwa ya bidhaa hizo. Hivyo 
ameiomba Serikali ya Tanzania 

Naibu Waziri Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara Mhe. Exaud 
Kigahe amewataka wafanya-
biashara wa Tanzania kuchan-
gamkia fursa ya soko la mazao 
ya chakula nchini Comoro.

Mhe. Kigahe ameyasema hayo 
baada ya kikao chake na Balozi 
wa Comoro nchini Tanzania, 
Dkt. Ahmada El Badaoui pamoja 
na wafanyabiashara wa Tanza-
nia na Comoro kilichofanyika 
mkoani Dodoma.

Aliwataka Watanzania kutumia 
fursa hiyo kwani nchi ya 
Comoro wanauhitaji wa chakula 
hasa mchele na nyama hivyo 

Watanzania Changamkieni Fursa
za Soko la Mazao ya Chakula Comoro
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hilo kutoa ushauri sahihi 
unaolenga kuleta tija kwa shirika 
nankutatua  kutatua changamo-
to za shirika, kuleta mawazo 
mapya ya kuboresha uendeshaji 
wa shirika na  utoaji wa huduma 
mpya zitakazoimarisha utendaji  
kazi na utatuaji wa migogoro 
wakati wa utekelezaji wa maju-
kumu.

Kigahe amewaeleza wajumbe 
wa Baraza  hilo  kuwa watunza 
nidhamu wa Menejimenti na 
watumishi wa Shirika hilo kwa 
niaba ya Serikali ili  kuhakikisha  
Menejimenti inatekeleza maju-
kumu yake kwa ufanisi na kwa 
kufuata Sheria, Kanuni na Tarat-
ibu za nchi.
“Nimeona vile vile, bunifu 
mbalimbali ambazo zimelenga 

kuleta suluhisho kwa Watanza-
nia kwa kusaidia teknolojia rahisi 
za kuongeza thamani ya mazao 
na hivyo kuwezesha uanzishwaji 
wa viwanda vidogo na vya kati,” 
ameongeza Kigahe.

Vilevile,  ametoa rai kwa Baraza 
hilo na Mejimenti, kuendelea 
kuandika maandiko mbalimbali 
(project proposals) kwenda kwa 
wadau mbalimbali wa kisekta ili 
kupata fedha za utafiti na 
kubuni teknolojia rahisi  ambazo 
zitaendelea kuwasaidia wakuli-
ma, wavuvi, wafugaji na sekta 
zingine zote zinazotoa ajira kupi-
tia viwanda.

Naibu  Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara Mhe. 
Exaud Kigahe (Mb.) ameliagiza 
Baraza la Shirika la Utafiti na 
Maendeleo ya Viwanda Tanzania 
(TIRDO) kuandaa mkakati  ya 
utekelezaji wa mipango ya Shiri-
ka ili kuhakikisha malengo ya 
Taifa, Wizara na TIRDO yana-
fanikiwa.

Kigahe ameyasema hayo katika 
hafla fupi ya uzinduzi wa Baraza 
hilo iliyofanyika Septemba 28, 
2022 jijini Dar es Salaam  
ambapo Baraza hilo  na Mene-
jimenti litapimwa kwa kutumia 
mkataba wa utendaji kazi (Per-
fomance Contract) utakaosaini-
wa kati yao na Msajili wa Hazina.

Aidha, Kigahe ameliagiza Baraza 

Baraza Hakikisheni Malengo
ya TIRDO na Taifa Yanafikiwa
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Naibu Waziri wa Wizara ya Uwekezaji Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe na Balozi wa 
Marekani Nchini Tanzania Mhe. Donalt Wright wamezindua rasmi ziara ya makampuni ya 

Kimarekani yatakayotembelea Tanzania kujionea Fursa za kibiashara na kiuwekezaji.

Makampuni 20 ya Kimarekani yatakayoshiriki ziara hiyo yanatoka katika sekta za biashara za 
kilimo, nishati, huduma za afya , TEHAMA na Viwanda
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inayotoa ajira nyingi kwa vijana. 

"Njoni tukae tuongee, tupange 
kwa.pamoja tuone cha kufanya, 
tunataka viwanda vifanye kazi 
katika Serikali ya Awamu ya Sita 
amnayo ni sikivu".  Amesema 
Dkt. Kijaji. 

Aidha ameongeza  kuwa nia ya 
Serikali ni kuona viwanda nguo 
vya Tanzania vinakua shindani  
na vinahudumia  Jumuiya ya 
Afrika Mashariki. 

Akiongea mbele ya Waziri Kijaji, 
Katibu Mtendaji  wa TEGAMAT 
Bw. Adam Zuku ameomba kuwe 
na ushindani wa haki na usawa 
kati ya waingizaji vitenge na 

wazalishaji  ili waweze kushin-
dana katika soko la nje.

"Tunatamani kuhudumia soko la 
SADC,EAC, ACFTA"  alisema 
Zuku.

Aidha, Wakizungumza kwa nya-
kati tofauti, wadau hao wam-
eiomba Serikali kuanzisha mita-
ala ya nguo kwa kuwa kwa sasa 
kuna uhaba wa wataalamu hao 
. Pia  wameiomba tozo zinazo-
tozwa na Taasisi mbalimbali za 
Serikali kujumuishwa kwa 
pamoja ili kuwapunguzia usum-
bufu na gharama kubwa za 
uendeshaji.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara Mhe  Dkt. Ashatu 
Kijaji (Mb.)  amewashauri 
wadau wa sekta ya nguo kuaini-
sha changamoto za kisera, 
kikodi na kiutendaji wanazoku-
tana nazo ili azifanyie kazi. 

Dkt. Kijaji ameyasema hayo 
Sepetemba 26, 2022 jijini  
Dodoma alipokutana na wadau 
wa sekta ya nguo na  walio chini 
ya Chama cha Wazalishaji Nguo 
na Mavazi Tanzania (TEGAMAT) 
ili kujadili changamoto wanazo-
kutana nazo. 

Aidha, Waziri Kijaji amewashau-
ri wadau hao kutokufunga 
viwanda, kwa kuwa ni sekta 

Dkt. Kijaji: Wadau wa Sekta ya Nguo
Ainisheni Changamoto Tuzishughulikie

25



Ofisi za Wizara jijini Dodoma 
Septemba 29, 2022. 

Akiwa ameambata na Viongozi 
wa Wizara ya Uwekezaji Viwan-
da na Biashara akiwemo  Naibu 
Katibu Mkuu  Dkt. Hashil Abdal-
lah,  Dkt. Kijaji amemhakikishia 
Mkurugenzi huyo kuwa Serikali 
iko tayari kushirikiana na Benki 
ya Dunia kuanzisha na kuende-
leza programu mbalimbali za 
kuwawezesha wajasikiamaki 
wadogo na wa kati kuwekeza na  
kufanya biashara ili kukuza 
uchumi wa wananchi na taifa 
kwa ujumla.
  
Aidha, Dkt. Kijaji amesema Seri-
kali inaendelea kufanya 
mamoresho mbalimbali kupitia 
Mpango wa Kuboresha Mazingi-
ra ya Biashara nchini ( Blue-

print) ikiwemo kupitia na kure-
kebisha sheria mbalimbali ikiwe-
mo Sheria ya Uwekezaji pamoja 
na  kupunguza tozo mbalimba 
ambazo zimekuwa kikwazo 
katika ufanyaji biashara na 
uwekwzaji.

Naye Mkurugenzi huyo wa 
Kikanda chini ya Benki ya Dunia 
amesema Programu hiyo ya 
kukuza  uchumi  na Taasisi 
amesema Benki dunia kupiyia 
programu hiyo iko tayali 
kuwawezesha wajasilimali 
watanzania katika sekta 
mbalimbali kuendeleza biashara 
zao zitakazoongeza ajira, pato 
la Taifa na kuleta maendeleo ya 
kijamii na ya kiuchumi kwa 
ujumla.

Waziri wa Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara Mhe. Dkt.Ashatu 
Kijaji amesema Serikali 
inaendelea kutekeleza Mpango 
wa  Kuboresha Mazingira ya  
Biashara nchini (Blueprint) ili  
kuvutia uwekezaji na  kuweze-
sha ufanyaji biashara wenye tija  
utaokuza uchumi wa  taifa kwa 
ujumla. 

Dkt. Kijaji ameyasema hayo  
wakati  alipokutana na kufanya 
mazungumzo na 
Mkurugenzi wa Kanda ya 
Mashariki na Kusini mwa Afrika 
anayeshughulikia Ukuzaji wa 
Uchumi na Taasisi kutoka Benki 
ya Dunia (WB), Dr.Asad Alam 
na ujumbe wake kuhusu fursa 
za uwekezaji na ufanyaji biasha-
ra zilizopo Tanzania. Mazung-
umzo hayo yamefanyika katika 

Tanzania na Benki ya Dunia
Kuendelea Kushirikiana Kuboresha
Mazingira ya Biashara
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Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara Bw. Ally Gugu (wa 
katikati) akiwa na Balozi wa Japan nchini Tanzania, Mhe. Misawa (wa kulia) wakati wa 
mazungumzo kuhusu  kuimarisha mahusiano baina ya Tanzania na Japan pamoja na

kujadiliana fursa za uwekezaji nchini kwenye Sekta ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara. 
Mazungumzo yamefanyika katika Kituo cha Uwekezaji Tanzania ( TIC ) 

Septemba 29, 2022.
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Wafanyabiashara Zingatieni
Masharti ya Ubora wa Bidhaa
zinazoingizwa Nchini

Amesema Bw. Mramba.

Aidha, Bw. Mramba ametoa 
wito  kwa wafanyabiashara 
wote nchini kuzingatia uaminifu 
na matumizi mazuri ya fursa 
zinazotolewa na Serikali za 
kuweka mazingira wezeshi ya 
biashara ikiwemo hii fursa ya 
kutoa kibali cha masharti  
maalumu ya kutoa mzigo ban-
darini ili bandari yetu iendelee 
kuwa na ufanisi unaotakiwa na 
pasiwe na msongamano ili 
biashara nyingine ziweze kufan-
yika.
 
Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa TBS, Bw. David Ndibalema 
amewahimiza wafanyabiashara 
na waingizaji wa bidhaa 
kutumia vizuri vibali vya 
masharti kwa kuhakikisha 
wanazingatia yale masharti 
ambayo yamewekwa wakati wa 
kutoa vibali hivyonikiwemo 
kutokusambaza, kuuza, au 
kutumia njia yoyote ile kutoa 
mzigo kabla ya uchunguzi kuka-
milika.

Aidha, TBS imeiandikia barua 
kampuni hiyo ya  uagizaji na 
usambazaji wa mabati nchini 
URHOME Company Limited 
kuhakikisha ndani ya siku tatu 
wawe wametoa taarifa ya 
mabati 2176 kati 125280 yapo 
wapi baada ya kufanyiwa 
ukaguzi na kugundulika haya-
jakidhi viwango.

Naye, Meneja wa uthibiti wa 
Shehena zinazoingia na kutoka 
nchini Mhandisi Saidi Mkwawa 
amesema Kampuni hiyo baada 
ya kuingiza nchini mabati hayo, 
TBS ilichukua sampuli na kuz-
ipeleka kwenye maabara ya 
Shirika ili kubaini kama zimewe-
za kukidhi viwango stahiki kwa 
mujibu wa sheria .

Pamoja na hayo Mhandisi 
Mkwawa amesema watahakiki-
sha mabati yote yanapatikana 
na zoezi la uteketezaji litaende-
lea sambamba na mengine.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Biashara Wizara ya Uwekeza-
ji,Viwanda na Biashara 
Bw.Christopher Mramba ame-
washauri wafanyabiashara kuz-
ingatia sheria na kuendelea 
kujenga utamaduni wakuzinga-
tia masharti ya ubora wa bidhaa 
zinazoingizwa nchini kwa kuwa  
Serikali haitaacha soko  la Tan-
zania liwe dampo la kuweka 
bidhaa zisizo na ubora.

Bwana Mramba amayasema 
hayo Akizungumza na waandi-
shi wa habari  Septemba 30 , 
2022 katika ofisi za Shieika la 
Viwango Tanzania (TBS) Jijini 
Dar es Salaam  wakati wa 
uchunguzi wa mabati yaliyoin-
gizwa nchini na  kampuni ya 
uagizaji na usambazaji wa 
mabati nchini URHOME Compa-
ny Limited

“Tutaendelea kushirikiana na 
vyombo vya Serikali kufuatilia 
bidhaa ambazo zimeingia sokoni 
kinyume na sheria na kuchukua 
hatua stahiki za kisheria" 
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ogies Hub – ETH) katika kijiji 
cha Mwandete Wilayani Maswa 
Mkoa wa Simiyu.

“Juhudi kubwa za Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan ni 
kuinua Sekta kilimo kwa uzal-
ishaji wa mazao ya kilimo kwa 
ajili ya chakula na malighafi za 
viwanda vyetu, hivyo tutumie 
rasilimali za nchi kwa manufaa 
ya wananchi wetu katika kuwa-
letea maendeleo” Amesema 
Kigahe.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa  CAMARTEC Mhandisi Pyth-
ias Ntella ameleza kuwa wafa-
nyabiashara wa Maswa waliku-
wa na changamoto ya ukaushaji 

wa viazi hasa katika kipindi cha 
mvua  ambao ulikiwa una-
chukua muda mrefu kutokana 
na ukosefu wa nishati ya jua 
hali inayosababisha Kiwanda 
kushindwa kukidhi mahitaji ya 
wateja na pia hasara kutokana 
na kupungua kwa ubora wa 
viazi.

Mhandisi Ntella amesema kuwa 
ujio wa Kitovu cha Teknolojia za 
Kihandisi (KITEKI) kitakuwa ni 
cha kwanza na cha aina yake 
nchini, ambapo kitatumika 
kama mfano (pilot) na kutoa 
uzoefu mkubwa kwa 
CAMARTEC utakaoiwezesha 
kuanzisha vitovu vya namna 
hiyo kwenye Kanda Saba nchini 

Naibu Waziri Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
Mhe. Exaud Kigahe (Mb) ame-
pongeza juhudi kubwa zilizofa-
nywa na Viongozi wa Wilaya ya 
Halmashauri ya Maswa kwa 
kushirikiana na Kituo cha zana 
za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CAMARTEC) katika kuendeleza 
uzalishaji wa  mazao ya kilimo.

Kigahe ameyasema hayo Sep-
temba 5, 2022 katika ukumbi 
wa Wizara uliopo mji wa Serikali 
Mtumba aliposhuhudia utiaji 
saini wa hati za makubaliano 
(MoU) baina ya CAMARTEC na 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Maswa kuhusu uanzishwaji wa 
kitovu cha Teknolojia za 
kihandisi (Engineering Technol-

CAMARTEC na Maswa Kukubaliana
Kuanzisha Kitovu cha Kuendeleza
Zana za Kilimo
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Uanzishwaji wa Kitovu cha 
Teknolojia za Kihandisi (Engi-
neering Technology Hub-ETH) 
unaotarajiwa kuanzishwa 
kwenye Kijiji cha Mwandete, 
hivyo natoa shukrani za dhati 
kwa Viongozi wote waliofanya 
juhudi kubwa za uanzishwaji wa 
kituo hiki akiwemo Mwenyekiti 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Maswa, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri na waheshimiwa mad-
iwani kwa kukubali kwa kauli 
moja”. Amesema Mhe. Kamin-
yoge.

Akitoa neno la Shukrani Mbunge 
wa Maswa Mhe. Stanslaus 
Nyongo amesema kuwa uan-

zishwaji wa Kitovu cha Teknolo-
jia za Kihandisi (KITEKI) katika 
Kijiji cha Mwandete unaenda 
kutatua changamoto nyingi 
wanazokumbana nazo wakulima 
ikiwemo kukosa teknolojia rais 
ya kukaushia mazao yao, ajira 
inaenda kuongezeka na kipato 
kwa wananchi.

Mhe. Nyongo amesema kuwa 
pongezi nyingi anazitoa kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan kwani amewajali wanan-
chi wa Maswa kwa kuwapelekea 
fedha kwa ajili ya miradi 
mbalimbali ya Maendeleo.

katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Maswa 
Mhe. Aswege Kaminyoge 
amesema kuwa Wizara ya 
Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
imefanya juhudi kubwa mara 
baada ya ziara ya kikazi ya  
Naibu Katibu Mkuu Mhe. Dkt. 
Hashil Abdallah Wilayani Maswa 
na kutembelea Kijiji cha Mwan-
dete kilichopo Kata ya Sangam-
walugesha Mkoani Simiyu.

“Madhumuni ya ziara ya Naibu 
Katibu Mkuu Mhe. Dkt. Hashil 
Abdallah  yalikuwa ni kuharaki-
sha utekelezaji wa Mradi wa 
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alitaka kujua ni lini Serikali itale-
ta mwekezaji wa kiwanda cha 
sementi katika Wilaya ya Uvinza 
mkoani Kigoma.
Akijibu swali hilo, Kigahe 
amesema 
Amesema Serikali inatekeleza 
mikakati mbalimbali ili kuhama-
sisha na kuvutia wawekezaji 
ikiwemo kwenye sekta ndogo ya 
saruji nchini.

Amesema Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC) kwa kushirikiana 
na uongozi wa Mkoa wa Kigoma 
kimeweza kuvutia Mwekezaji 

(ITRACOM FERTILIZERS CO. 
LTD) kujenga kiwanda cha 
saruji.

Kigahe amesema kuwa pia 
mwekezaji huyo amepewa ekari 
47 za ardhi katika Eneo la 
Uwekezaji la Kigoma (KiSEZ) na 
kuwa 
 Wilaya ya Uvinza pia itanufaika 
na mwekezaji huyo.
Amesema Serikali inaendelea 
kuvutia wawekezaji zaidi ili 
kuwekeza katika mkoa wa 
Kigoma ikiwemo Wilaya ya 
Uvinza.

Naibu Waziri Wizara ya Mikakati 
ya Serikali ya kuvutia 
wawekezaji imewezesha Kam-
puni ya ITRACOM FERTILIZERS 
ya Burundi kuwekeza kiwanda 
cha saruji mkoani Kigoma.

Hayo yamebainishwa bungeni 
Septemba 20, 2022 na Naibu 
Waziri, Wizara ya Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe wakati wa kujibu swali la 
Mbunge wa Jimbo la Kigoma 
Kusini, Nashon Bidyanguze.

Katika swali lake, Bidyenguze 

ITRACOM Fertilizer Kuanzisha
Kiwanda cha Saruji Kigoma
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kuongeza wigo wa biashara 
baina ya Zanzibar na Tanzania 
Bara ili kuongeza mapato.

Akijibu swali hilo, Mhe. Kigahe 
anasema: "Wizara ina Mipango 
na Mikakati mbalimbali ili kuen-
delea kupanua wigo wa Biasha-
ra baina ya Tanzania Bara na 
Zanzibar"

Anataja mipango na mikakati 
hiyo kuwa ni kuendelea kutoa 
elimu na kuongeza hamasa zaidi 
kwa makampuni ya Tanzania 
Bara na Zanzibar kushiriki katika  
Maonesho mbalimbali yanayofa-
nyika ndani ya Tanzania Bara na 

Zanzibar.
Amesema pia kufanya tathmini 
ya kubaini vizuizi visivyo vya 
kikodi (Non-Tariff Barriers) na 
kuzishirikisha Mamlaka mbalim-
bali ikiwemo Mamlaka za 
Mapato za Tanzania Bara (TRA) 
na Zanzibar (ZRA) kwenye 
majadiliano ya pamoja ili 
kupanua wigo wa Biashara.

" Upanuzi wa ushirikiano wa 
kibiashara unazingatia na 
kuheshimu sheria, kanuni na 
taratibu zilizopo."

Katika  kuendelea kupanua wigo 
wa biashara baina ya Tanzania 
Bara na Zanzibar, Serikali ime-
kuja na mipango na mikakati 
mbalimbali ikiwamo ya kufanya 
tathmini ya kubaini vizuizi 
visivyo vya kikosi.

Haya yamebainishwa na Naibu 
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda 
na Biashara, Mhe. Exaud Kigahe 
wakati wa kujibu swali la msingi 
la Mbunge wa Jimbo la Konde, 
Mohamed Said Issa (ACT-Waza-
lendo).

Katika swali lake Mhe. Issa alita-
ka kujua Mpango wa Serikali wa 

Serikali Kupanua Wigo wa Biashara
Baina ya Tanzania Bara na Zanzibar
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Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Viwanda, Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biasha-
ra Dkt. Wilson Lugano mwenye suti akitazama chumvi katika kiwanda cha Neel salt kilicho-
po Mkuranga Pwani, wengine ni Mkurugenzi wa Kiwanda hicho Bw. Druvu Kumari mwenye 
Tshirt nyekundu. Dkt Lugano na timu ya wataalamu kutoka wizara ni walitembelea kiwanda 

hicho kwa lengo la kujionea utendaji kazi na kusikiliza changamoto za kiwanda hicho.

Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Viwanda Wizara Uwekezaji Viwanda na Biashara 
Dkt. Wilson Lugano (wa kwanza kutoka kushoto) akizungumza na Mwekezaji wa kiwanda 
cha kukamua mafuta kwenye maganda ya korosho  Bw. Youngwoong Kim, kiwanda hicho 

kinajengwa Mkuranga Mkoani Pwani.



CAMARTEC Fast Tractor 
(CFT-222)

Uwezo: Inapanda ekari 10-15 kwa siku, Inaweza
kupanda

mistari 4-6 kulingana na aina ya zao

Vipimo: 1980mm x 1900mm x 1630mm;
Uzito: Kilo 200-250;

Inavutwa kwa trekta yenye uwezo wa 22HP
na kuendelea;

Bei: Sh. 4,000,000; na
Faida inaweza kuanza kupatikana

ndani ya miaka miwili (2)

CAMARTEC Arusha:
+255 739 515 254/+255 272 549 000   dg@camartec.go.tz



Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikali
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara
S.L.P 2996, 40478 Dodoma, Tanzania Mji
wa Serikali Mtumba, Mtaa wa Viwanda

Simu: +255 26 2963470
Nukushi: +255 26 2963117

Barua pepe: ps@mit.go.tz gcu@mit.go.tz


