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Wawekezaji kuhudumiwa kupitia Dirisha Moja la 
Huduma

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia 
Suluhu Hassan ameitaka 
Idara ya Kazi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu kusimamia mpango 
wa urithishwaji wa ujuzi kwa 
wazawa kama ilivyobainishwa 
katika Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini.

Rais Samia ametoa tamko hilo 
Septemba 20, 2023 mara baada 
ya ufunguzi wa kiwanda cha 
kutengeneza vioo cha Sapphire 
Float Glass.

Aidha, Rais Samia amesema 
mpango huu utawasaidia 
Watanzania wengi kupata 
ujuzi na ajira na kumsaidia 

mwekezaji kupunguza gharama 
za kuajiri wataalamu wa kigeni.

Vile vile, Rais Samia amesema 
Serikali inaendelea kuwekeza 
kwenye mifumo ya utoaji 
huduma ili kupunguza urasimu 
na kutekeleza hatua za kiuchumi 
ambazo zimepokelewa vyema 
na wadau wa maendeleo.

Hali kadhalika, Rais Samia 
amesema Serikali inatarajia 
kuzindua Mfumo wa 
kielektroniki wa kuhudumia 
wawekezaji (Tanzania 
Electronic Investment 
Window) ambao utaunganisha 
taasisi 12 za Serikali zinazotoa 
huduma kwa wawekezaji.

Rais Samia pia amesema 
wawekezaji watakaotaka 
kuwekeza chini watapewa 
msaada katika mchakato wa 
usajili wa kampuni, upatikanaji 
wa ardhi, vibali na leseni 
kupitia dirisha moja la huduma 
ndani ya Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC).

Rais Samia amehitimisha ziara 
yake mikoa ya kusini ambapo 
akiwa njiani kurejea jijini 
Dares Salaam amezungumza 
na Wananchi wa Somanga, 
Ikwiriri na Mkuranga na 
kuwaeleza nia ya Serikali ya 
kuendelea kutekeleza miradi ya 
maendeleo.



Tanzania Yazindua Kiwanda Kikubwa cha Vioo Afrika 
Mashariki na Kati 

Waziri wa Viwanda na 
Biashara Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji (MB) amesema 
uzinduzi wa kiwanda kikubwa 
cha vioo Afrika Mashariki na 
Kati ni hatua muhimu katika 
kuendeleza sekta ya viwanda 
Nchini Tanzania.
Akizungumza katika uzinduzi 
huo uliofanywa na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Septemba 20, 2023 
Mkuranga, Pwani, Waziri 
Kijaji amesema uzinduzi 
wa Kiwanda hicho moja 
wapo wa viwanda vinne vya 

kutengeneza vioo Barani 
Afrika ni ushindi mkubwa 
kwa Tanzania kwa kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa za 
viwandani nchini.

Aidha, ametoa wito kwa 
wananchi kuchangamkia 
fursa za ajira zinazotolewa na 
Kiwanda cha Sapphire chenye 
uwezo wa kuzalisha tani 
400,000 za vioo kwa mwaka 
na kinatarajiwa kutoa ajira za 
moja kwa moja 1,650 na zisizo 
za moja kwa moja 6,000.

Pia, amebainisha kuwa 
Kiwanda hicho kinatarajiwa 

kutumia malighafi zinazopatika 
na Nchini Tanzania, ikiwa ni 
pamoja na dolomite, silca 
sand, limestone, feldspar 
pamoja na magadi soda 
yanayopatikana Engaruka na 
kinatarajia kuuza bidhaa zake 
katika masoko ya ndani na 
nje ya nchi.

Serikali ya Awamu ya Sita 
ina dhamira ya dhati ya 
kuendeleza sekta ya viwanda 
nchini,” alisema Waziri Kijaji. 
“Tutaendelea kutoa mazingira 
mazuri kwa wawekezaji ili 
waweze kuwekeza nchini 
Tanzania.”



HABARI PICHA : UZINDUZI WA KIWANDA CHA VIOO CHA SAPPHIRE MKURANGA



Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan akiwa katika 
majadiliano ya Wakuu wa Nchi 
kuhusu mifumo ya chakula 
barani Afrika Septemba 7, 
2023 wakati wa Kongamani la 
Mifumo ya Chakula (AGRF) 
uliofanyia katika Kituo cha 

Mikutano cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere (JNICC). 
Kongamano hilo lililowahusisha 
Wakuu wa Nchi lililowakutanisha 
Marais wa tano (5) kutoka Afrika 
ambao ni Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais 
wa Kenya, Mhe. William Ruto, 

Rais wa Burundi, Mhe. Evarist 
Ndayishimiye, Rais wa Senegal 
Mhe. Macky Sall pamoja na Rais 
wa Zanzibar, Mhe. Dkt. Hussein 
Mwinyi wakizungumzia fursa, 
changamoto na mikakati ya 
Nchi za Afrika katika kukuza na 
kuendeleza sekta ya chakula

Viongozi mbalimbali pamoja na wadau wa Kilimo wakiwa kwenye Mkutano wa Jukwaa la Mifumo ya 
Chakula Afrika (AGRF) uliofanyika katika Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius Nyerere (JNICC)
tarehe 07 Septemba, 2023.

RAIS SAMIA AKISHIRIKI MAJADILIANO  KUHUSU MIFUMO YA CHAKULA AFRIKA



Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Mpango ametaja namna 
ambavyo Tanzania imedhamiria 
kufikia lengo namba mbili la umoja wa 
mataifa (SDG2) linalohusu kuufikia 
ulimwengu usio na njaa mwaka 2030.

Akizungumza katika ufunguzi wa 
Kongamano la Mifumo ya Chakula 
(AGRF) lililofanyika jijini Dar es 
Salaam katika ukumbi wa (JNICC) 
Dkt. Mpango amesema Kongamano 
hilo utainufaisha Tanzania kuimarisha 

mifumo ya chakula kwa kuwekeza 
zaidi kwenye rasilimali ardhi na 
nguvu kazi ya wanawake barani 
Afrika.
Amesema Tanzania inajivunia jitihada 
za maboresho ya mifumo ya chakula 
na imejitoa kushirikiana na wengine 
ambapo lengo kuu ni kuwa na 
ulimwengu usio na njaa ifikapo 
mwaka 2030.
Akitoa mifano ya namna Tanzania 
imeweka jitihada kwenye suala hilo 
Dkt. Mpango amesema, hivi sasa 
kilimo hapa nchini kinatambulika 

kama chanzo kikuu cha ukuaji wa 
uchumi ambapo kimetoa ajira kwa 
zaidi ya asilimia 65 ya wananchi huku 
kikichangia katika pato la Taifa kwa 
asilimia 27 Tanzania Bara na asilimia 
21 kwa Zanzibar.

Amesema sekta ya kilimo inachangia 
katika usafirishaji wa bidhaa zake 
nje ya nchikwa zaidi ya asilimia 30 
na kuzalisha asilimia 65 za malighafi 
kwa ajili ya viwanda vya Tanzania.

Makamu wa 
Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania 
Mhe. Dkt. 
Philip Mpango 
akihutubia wakati 
wa Ufunguzi 
wa Mkutano wa 
Jukwaa la Mifumo 
ya Chakula Barani 
Afrika kwa Mwaka 
2023(AGRF) 
katika Kituo cha 
Mikutano cha 
Kimataifa cha 
Julius Nyerere 
Jijini Dar es 
salaam. Tarehe 05 
Septemba 2023.

Tanzania Kuimarisha Mifumo ya Chakula 



Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji (Mb.) amesema Nchi 
za Afrika zimekubaliana kushirikiana 
katika kutatua changamoto 
mbalimbali za kibiashara ikiwemo 
usafirishaji wa bidhaa ndani ya Bara 
la Afrika ili kuiwezesha Sekta Binafsi 
ambayo ni injini ya ujenzi wa uchumi 
kufanya biashara kwa ufanisi.  

Waziri Kijaji ameyasema hayo 
Septemba 06, 2023 wakati akishiriki 
Mkutano wa Watendaji Wakuu 
wanaohusika na Sekta ya Biashara 
na Uwekezaji wakati wa Kongamano 
la Mifumo ya Chakula (AGRF) kwa 
mwaka 2023 lililofanyika katika Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere (JNICC) Jijini Dar es 
Salaam. 

“Kupitia AGRF, tumekubaliana kuanza 
kushughulikia changamoto kubwa 

zilizopo ikiwemo gharama kubwa za 
usafiri na usafirishaji bidhaa ndani ya 
bara letu na muda mrefu wa kusafiri 
kutoka nchi moja ya Afrika kwenda 
nchi nyingine”. Amesema Dkt. Kijaji.  

Vilevile, amebainisha kuwa nchi 
hizo za Afrika zimekubaliana kila 
moja kuwekeza ndani ya nchi yake 
na kushirikiana na nchi nyingine 
hususani katika usafiri wa ndege za 
mizigo ili ziweze kusafiri zaidi ndani 
ya Bara la Afrika na kufikia lengo la 
kufanya biashara kwa pamoja na 
kwa haraka.

Dkt. Kijaji amempongeza Rais wa 
Jamhuri ya Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa ununuzi 
wa ndege ya mizigo ambayo itaanza 
kupunguza muda wa kusafirisha 
mizigo kutoka nchi moj ya Afrika 
kwenda nchi nyingine. 

Dkt. Kijaji pia amesema katika kutatua 
changamoto hiyo Tanzania imeridhia 
Itifaki ya Biashara ya Huduma ya SADC 
ya 2012 yenye dhamira ya kuondoa 
changamoto wanazokumbana 
nazo wafanyabiashara nchini 
wanaposafirisha bidhaa kutoka nchi 
moja kwenda nchi nyingine.

Vilevile, amebainisha kuwa Tanzania 
imeanza utekelezaji wa Mkataba 
wa Eneo Huru la Biashara Barani 
Afrika (AfCFTA) ambapo imeanza 
kushirikiana na mataifa ya Afrika 
kuhakikisha miundombinu ya 
ufanyaji biashara inawekezwa 
nchini na bidhaa ya kwanza ya 
Kahawa iliuzwa kutoka Tanzania 
kwenda Senegal kupitia Mkataba 
huo.

Afrika Kishirikiana kutatua changamoto ya 
usafirishaji bidhaa baina ya nchi



Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe.Kassim Majaliwa 
ametoa rai kwa wawekezaji kutoka 
China kuja kuwekeza Nchini kwa kuwa 
na uhusiano kati ya Tanzania na China 
ni Kichocheo cha uwekezaji.

Waziri Mkuu Majaliwa ameyasema 
hayo Septemba 25, 2023 Dar-Es-

Salaam alipokuwa akifunga Mkutano 
wa uwekezaji kati ya Tanzania na 
China .

Kauli ya Majaliwa imekuja wakati 
uwekezaii wa China ukiongezeka na 
kuifanya nchi hivo kuongoza nchi 
zinazowekeza zaidi Nchini.

“Takwimu kuanzia mwaka 1997 hadi 
2023 zinaonyesha China inaongoza 
uwekezaji uliofikia zaidi ya dola 10 
bilioni pamoja na Jumla ya Miradi 
1,134 ya China imesajiliwa katika 
Kituo cha Uwekezaji (TIC) ambayo 
inachangia kutoa ajira nchini.” 
Amesema Waziri Mkuu.

Uhusiano kati ya Tanzania na China ni kichocheo cha 
Uwekezaji

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Mipango 
na Uwekezaji Mhe. Prof. Kitila 
Mkumbo akiwa na Naibu Waziri 
Wizara ya Viwanda na Biashara Mhe. 
Exaud Kigahe Septemba 25, 2023 
walipotembelea Kongani ya Viwanda 
“Sino- Tan Industrial Park” iliyopo 
Kwala, Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibaha.

lengo la ziara hiyo ni kuwaleta 
wawekezaji kuona maeneo ya 
kuwekeza viwanda vyao katika eneo 
hilo linaloendelea na ujenzi. Aidha 
Kongani hiyo inatarajiwa kuwa na 
Viwanda takribani 200 ambavyo 
vitajikita katika uzalishaji bidhaa za 
ngozi, nguo na mavazi, usindikaji wa 
chakula, madawa, kemikali, nondo 
na vyuma pamoja na Vifaa vya ujenzi.



Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara, Kilimo na Mifugo imelipongeza 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kwa 
utendaji kazi mzuri na kuliagiza kupanua 
wigo wa utoaji wa huduma za viwango na 
ubora kwa kuanzisha maabara kikanda 
nchini ili kuwarahisishia wafanyabiashara 
kupata huduma hizo kwa urahisi na 
kuwawezesha kushindana katika soko la 
ndani na nje ya nchi.

Hayo yamesemwa na Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo Mhe. Mariam Ditopile (Mb.) 
Septemba 09, 2023 wakati Kamati hiyo 
ilipotembelea Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) jijini Dar es Salaam ili kupata 
elimu kuhusu majukumbu mbalimbali 
inayoyatekekeza.  Aidha, Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo ameipongeza Serikali 
na Wizara ya Viwanda na Biashara kwa 
kusimamia uwekezaji wa Maabara 

za kisasa na viwango vinavyohitajika 
kimataifa ili kuwawezesha walaji kupata 
huduma na bidhaa bora zenye usalama 
pamoja na udhibiti wa bidhaa bandia 
zinazoingizwa nchini. 

Aidha, Wajumbe wa Kamati hiyo 
walipata fursa ya kutoa maoni na 
mapendekezo mbalimbali yaliyolenga 
kuboresha utoaji wa huduma za viwango 
na ubora kwa wafanyabiashara wadogo, 
wakati na wakubwa ili kuwawezesha 
wafanyabiashara hao kushindana 
katika soko la ndani na nje ya nchi na 
kuhakikisha Walaji wanapata bidhaa na 
huduma bora na salama kwa afya zao na 
maisha yao kwa ujumla.  

Naye Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara Mhe. Exaud Kigahe (Mb.) 
ameihakikishia Kamati hiyo kuwa 

Wizara yake itayafanyia kazi maoni na 
mapendekezo hayo ikiwemo kupitia na 
kurekebisha Sera, Sheria na Mikakati 
inayohusiana na Sekta ya Viwanda na 
Biashara ili kuhakikisha huduma za 
viwango na ubora zinazotolewa na TBS 
zinaendana na wakati na mabadiliko ya 
teknolojia.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa TBS Dkt.
Athuman Yusuf Ngenya amesema TBS 
ina jukukumu la kuandaa viwango na 
kusimamia ubora wa bidhaa mbalimbali 
zinazozalishwa nchini na zile zinazotoka 
nje ya nchi ili kuhakikisha bidhaa zote 
zinazoingizwa sokoni zinakidhi matakwa 
ya viwango ili kulinda afya, usalama na 
nakuziwezesha kushindana katika soko 
la ndani na la kimataifa, hivyo kuchochea 
maendeleo ya uchumi.

TBS Ongezeni Wigo wa Utoaji Huduma Kikanda nchini



Waziri wa Viwanda na Biashara 
Mhe. Dkt Ashatu Kijaji (Mb.) 
amewasihi Watanzania kuuza 
ziada ya chalula na kubakisha 
chakula chakutosha hadi msimu 
ujao ili kutokununua chakula 
hicho kwa bei kubwa zaidi wakati 
ujao.

Vilevile, amewashauri 
Wafanyabiashara wa nafaka 
kununua nafaka kwa wingi 
zinapopatikana na kuzisambaza 
kwenye maeneo zinapohitajika 
ili kuwasaidia wananchi kununua 
chakula mapema kwa bei nafuu 
ukilinganisha na miezi ijayo ya 
msimu wa kilimo. 

Waziri Kijaji ameyasema hayo 
akiwa na Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro Mhe. Adam Malima, 
Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo Dkt. Lugano Wilson na 
Katibu Tawala wa Mkoa huo 
Kamishna Dkt. Mussa Ali Mussa 

alipokuwa akitoa Taarifa ya 
Tathimini ya Mwenendo wa Bei 
za Bidhaa Muhimu Nchini kwa 
Mwezi Septemba 2023 katika 
Mkutano wa Waandishi wa Habari 
uliofanyika Mkoani Morogoro 
15/09/2023.

Aidha, Waziri Kijaji ametoa rai 
kwa  wazalishaji wa bidhaa zote 
za viwandani kuongeza jitihada za 
kuzalisha bidhaa kwa kuzingatia 
ubora unaohitajika sokoni na 
kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu 
zilizowekwa ili kukabiliana na 
kupanda kwa bei za bidhaa 
mbalimbali nchini.

 Vilevile, Waziri Kijaji amebainisha 
kuwa mwenendo wa bei za 
bidhaa muhimu kwa Septemba 
2023 umeonesha bei ya mazao 
ya mahindi, unga wa mahindi, 
maharage, unga wa ngano 
imepungua, viazi mviringo na  
sukari himilivu, mafuta ya kupikia 

na mchele imeongezeka kidogo, 
wakati bei ya vifaa vya ujenzi kama 
saruji, nondo na bati imeongezeka 
kidogo.

Aidha, amewatahadharisha 
wafanyabiashara kuwa makini 
na kujiridhisha kupitia Mamlaka 
ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania(TANTRADE) kuhusu 
Makampuni ya Wakala wanatoa 
matangazo ya kuandaa safari za 
kibiashara nje ya nchi bila kufuata 
taratibu na kuwalaghai kutoa 
kiasi cha fedha kama sehemu ya 
gharama za kujisajili ili waweze 
kushiriki katika ziara hizo. 

Naye Mkuu wa Mkoa wa Morogoro 
Mhe. Adam Malima amewashauri 
wakulima na wazalishaji nchini, 
kuutumia Mfumo wa Stakabadhi 
za Ghala ili waweze kupata 
manufaa na kuongeza tija ya 
mauzo ya mazao na bidhaa zao 
kila Mkoa Nchini.

Tunzeni Chakula cha Kutosha na 
uzeni ziada



Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. 
Ashatu Kijaji ameridhishwa na ubora wa 
utendaji kazi wa Matrekta yaliyonunuliwa na 
Serikali maarufu kama URSUS baada ya kuona 
trekta likilima shamba la Chuo Kikuu cha 
Kilimo cha Sokoine (SUA) Mkoani Morogoro, 
Septemba 15, 2023. Chuo cha SUA kilinunua 
Trekta za URSUS 10 kutoka Shirika la Taifa la 
Maendeleo (NDC) kwa lengo la kutoa mafunzo 
ya kilimo kwa wanafunzi katika Chuo hicho. 
Matrekta yote 10 yanafanya kazi hadi sasa. 
Chuo cha SUA kina Wataalamu wenye uwezo 
wa kutoa mafunzo ya kiufundi na kufanya 
matengenezo ya nyenzo zote za kilimo, 
yakiwemo matrekta.

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. 
Ashatu Kijaji (Mb) akiwa na Kaimu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Viwanda na Biashara Eng. Dkt. 
Lugano Wilson na Mkurugenzi Mwendeshaji 
wa NDC wakiangalia matengenezo Trekta 
za URSUS na kuongea na Wataalamu 
wanaotengeneza trekta hizo katika gereji 
ndani ya Chuo cha Kilimo Sokoine (SUA) 
Septemba 15, 2023 Mkoni Morogoro. 

Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. Dkt. 
Ashatu Kijaji (Mb), akikagua Trekta aina 
ya URSUS likilima shamba la Chuo Kikuu 
cha Kilimo cha Sokoine (SUA) Mkoani 
Morogoro, Septemba 15, 2023. 

Trekta za URUSUS ni nzima zinafanyakazi zinahitaji 
matunzo



Tanzania na Uturuki waimarisha uhusiano wa 
kibiashara

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Ashatu 
Kijaji (Mb.) alisema Tanzania na Uturuki 
zimeendelea kuimarisha uhusiano wa 
kibiashara ambao umekuwa ukiongezeka kwa 
kasi kubwa ambapo wafanyabiashara baina ya 
mataifa hayo wamekuwa wakifanya biashara 
yenye thamani kubwa katika sekta mbalimbali 
nchini ikiwemo ujenzi wa miundombinu.

Waziri Kijaji aliyasema hayo Septemba 19, 
2023 akiwa na Balozi wa Uturuki nchini, Dkt. 
Mehmet Gulluoglu walipofungua Mkutano 
wa Biashara (B2B) kati ya Tanzania na Uturuki 
uliofanyika jijini Dar es Salaam kwa lengo la 
kuimarisha uhusiano wa biashara kati ya nchi 
hizo mbili.

Aidha, alitoa wito kwa wafanyabiashara 
wa kitanzania walioshiriki Mkutano ambao 
utaongeza chachu ya biashara kwa kutumia 
fursa mbalimbali zinazopatikana  baina 
ya mataifa hayo mawili katika kukuza na 
kuendeleza biashara zao na kujipima baada ya 
miezi sita (6) kuwa bidhaa ngapi zimeuzwa na 
ngapi zimepokelewa kutoka uturuki.

Aidha, Waziri Kijaji alibainisha kuwa mauzo 
ya bidhaa kutoka Uturuki kwenda Tanzania 
yameongezeka kwa kiwango cha wastani 
wa asilimia 17.3 katika kipindi cha miaka 26 
iliyopita kutoka Dola za Marekani milioni 4.55 
mwaka 1995 na kufikia Dola za Marekani 
milioni 500 mwaka 2022. 

Vilevile, alibainisha kuwa mwaka 2021, 
Tanzania iliuza bidhaa zenye thamani ya Dola 
za Marekani milioni 37.6 nchini Uturuki na 
bidhaa kubwa ilikuwa dhahabu ambayo ilikuwa 
Dola milioni 14.9 na tumbaku ghafi Dola za 
Marekani milioni 11.2.  

Naye, Balozi wa Uturuki nchini, Mhe. Dkt. 
Mehmet Gulluoglu alisema wafanyabiashara 
kutoka kampuni 30 za uturuki katika sekta 
mbalimbali zikiwemo teknolojia, ujenzi na 
utengenezaji wa nguo zimekuja kutafuta fursa 
mbalimbali za uwekezaji na ubia na wawekezaji 
watanzania wanaowakilishwa na kampuni 100. 

“Tanzania na Utururi hatushindani kibiashara 
bali ni washirika ambao tumekuwa tukisaidiana 
kwenye kuimarisha biashara mbalimbali kwa 
watanzania kupeleka bidhaa uturuki na Uturuki 
kuleta bidhaa hapa Tanzania,” Alisema Balozi 
Gulluoglu.



Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji(Mb.) amekutana na kufanya mazungumzo  kuhusu kuendeleza 
uhusiano wa kibiashara na China hususan katika uchakataji wa mazao ya kilimo  na Balozi wa China nchini, Mhe. Chen 
Mingjian katika Ofisi Ndogo za Wizara Jijini Dar es Salaam Septemba  11, 2023. Tanzania inasafirisha mazao ya kilimo 
kama parachichi, kahawa, mahindi , ufuta na asali kwenda China.

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (Mb.) amekutana na kufanya mazungumzo kuhusu 
kuendeleza ushirikiano wa kibiashara na uwekezaji baina ya Tanzania na Uturuki hususan katika sekta ya 
kilimo katika mazao ya Chai, matunda na mazao ya misitu kama mbao pamoja na upatikanaji wa soko la 
bidhaa za Tanzania na Balozi wa Uturuki nchini Mhe. Dkt. Mehmet Güllüoğlu Septemba 11, 2023 katika Ofisi 
ndogo za Wizara, jijini Dar es Salaam

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe.  Dkt. Ashatu Kijaji (Mb.) amekutana na kufanya mazungumzo kuhusu kuendeleza 
ushirikiano wa kibiashara  baina ya Tanzania na Indonesia na  Balozi wa Indonesia nchini Mhe. Tri Yogo Jatmiko  Septemba 
11, 2023 katika Ofisi ndogo za Wizara, jijini Dar es Salaam. Waziri Kijaji amemhakikishia  Balozi huyo kuwa Tanzania iko 
tayali kuendeleza ushirikiani baina ya nchi hizo  na iko tayari kuwezesha miradi ya uwekezaji hususani katika sekta ya 
kilimo hasa katika uongezaji wa mnyororo wa thamani katika mazao ambayo nchi hiyo imepanga kuyaendeleza kama 
vile karafuu ili kuongeza ajira na kipato kwa watanzania.

HABARI PICHA

China

Uturuki

Indonesia



Naibu waziri wa Viwanda na Biashara 
Mhe Exaud Kigahe (Mb.)amewataka 
Wakuu wa Mikoa yote ya Tanzania 
kuhakikisha wanafanya Maonesho 
ya Utalii ili kukuza utalii na kuongeza 
mapato ya nchi kwa kuwa sekta hiyo 
inachangia kwa kiasi kikubwa katika 
Pato la Taifa. 

Kigahe ameyasema hayo Septemba 
28, 2023 alipokuwa akifunga 
rasmi Maonesho ya Utalii Kusini 
yaliyofanyika katika Viwanja vya 
Kihesa Kilolo, Mkoani Iringa. 

Aidha, Kigahe amewakumbusha 
wawekezaji wa ndani kuwekeza 
katika Mkoa wa Iringa kwa kujenga 
hoteli zenye hadhi ya nyota tano 
na kutoa huduma nzuri kwa ajili ya 

kupokea wageni wengi zaidi.

Aidha ,Naibu Waziri amevutiwa na 
kauli mbiu ya Maonesho ya Mwaka 
huu 2023 isemayo “Mwelekeo mpya 
wa uwekezaji” kwani ni kauli yenye 
tija na kuwakumbusha wawekezaji 
katika maeneo yote ikiwemo 
sekta ya utalii kutimiza malengo 
waliyojiwekea.

Kigahe pia amepongeza maandalizi 
ya maonesho hayo yaliyoongozwa 
na Mkuu wa Mkoa wa Iringa Mhe. 
Halima Dendegu kwa kishirikiana na 
waratibu mbalimbali kutoka Mikoa 
yote ya Nyanda za Juu kusini.

Vilevile, amebainisha kuwa zaidi 
ya bilioni 16 zimewekwa kwa ajili 
ya kukuza utalii wa karibu kusini 

kupitia maonesho hayo ili kuweza 
kutengeneza mahusiano mazuri na 
watalii.

Naye, Mkuu wa Mkoa wa Iringa 
Mhe.Halima Dendego amesema 
kuwa katika Maonesho hayo 
walitarajia kupata waonyeshaji 100 
lakini mwitikio umeleta waonyeshaji 
110 na washiriki zaidi ya 800 kwa 
mwaka huu pamoja na mashindano 
ya magari.

Aidha, Dendego amesema Mkoa 
huo unaendelea kuboresha 
miundombinu ya uwanja wa ndege 
utakaoweza kubeba aina zote za 
ndege na kujenga Kituo cha Utalii na 
Utafiti.

Wakuu Wamikoa watakiwa kufanya Maonesho 
ya Utalii



Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara  Mhe.Exaud Kigahe (Mb.) 
amewahimiza vijana na wananchi 
kwa ujumla kuchangamkia fursa za 
biashara na uwekezaji zilizopo nchini 
ili kuongeza ajira ,Pato la Taifa na 
kukuza uchumi wa Nchi.

Kigahe ameyasema hayo alipokuwa 
akifunga Kongamano la Biashara na 
Uwekezaji la JIONGEZE lililofanyika 
jijini Mbeya Oktoba 29, 2023 ambalo 
limefanikiwa kwa kiasi kikubwa katika 
kuhamasisha vijana na wananchi 
kuchangamkia fursa za biashara na 

uwekezaji zilizopo katika Mkoa wa 
Mbeya na limewavutia wawekezaji 
wengi wa ndani na nje ya nchi.

Aidha, Kigahe amebainisha kuwa 
Serikali imeendelea kuboresha 
mazingira ya biashara na uwekezaji 
nchini ikiwemo kianzisha Kitengo 
cha Uwekezaji, Viwanda na Biashara 
katika kila Halmashauri nchini na 
imezindua Dirisha la kielektroniki la 
kuwahudumia wawekezaji ambalo 
litawezesha wawekezaji kupata 
taarifa mbalimbali za uwekezaji 
nchini na kupata vibali na leseni kwa 

njia ya mtandao.

Vilevile, Kigahe amewapongeza 
WASAFI Group kwa kuanzisha 
Kongamano hilo, akisema kuwa 
kongamano hilo ni jukwaa muhimu 
la kuelimisha wananchi kuhusu fursa 
za biashara na uwekezaji zilizopo 
Nchini.

 Kongamano la biashara na  uwekezaji 
la JIONGEZE lilihusisha washiriki 
kutoka maeneo mbalimbali nchini, 
ikiwa ni pamoja na wawekezaji, 
wafanyabiashara, wajasiriamali na 
viongozi wa Serikali.

Vijana na Wananchi changamkieni fursa za ufanyaji 
biashara na uwekezaji katika mikoa yenu



Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara Dkt. Hashil 
Abdallah  amesema Afisa yeyote 
wa Serikali  atakayekwamisha 
ufanyaji biashara, uwekezaji au 
uanzishwaji viwanda nchini ni 
adui namba moja wa Serikali na 
atachukuliwa hatua za kisheria.

Vilevile, Ametoa  wito kwa 
watendaji hao kuwezesha 
uwekezaji, ufanyaji biashara, 
uanzishaji viwanda na kuhakikisha 
kila mwekezaji anapata 
anachostahili  kwa mujibu wa 
sheria na taratibu zilizopo. 

Dkt. Abdallah ameyasema hayo 
Septemba 25, 2023, wakati 
akiongoza Kamati Maalum 
ya Katibu Mkuu Kiongozi 
inayojumuisha Katibu Mkuu 
Wizara ya Viwanda na Biashara, 
Fedha, Mipango na Uwekezaji, 
Kilimo na Katibu Tawala Mkoa wa 
Kagera walipotembelea Kiwanda 
hicho kuona hali ya uwekezaji na 

kutatua changamoto walizonazo.

Aidha, Dkt. Abdallah amesema  
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt Samia 
Suluhu Hassan ameweka Sera na 
Mazingira wezeshi katika ufanyaji 
biashara uwekezaji na uanzishaji 
wa viwanda ili kuiwezesha Tanzania 
kujitosheleza katika mahitaji ya 
bidhaa muhimu na kuuza ziada 
nje ya nchi na kutimiza malengo 
ya Tanzania kuilisha Dunia.

Akifafanua zaidi, Amesema 
Serikali imeanza kutimiza 
malengo hayo kwa kuanza na 
Sekta ya Sukari ambapo   Kiwanda 
cha Sukari cha Kagera kinauwezo 
wa kuzalisha tani 150,000 kwa 
mwaka katika 2023/2024 na 
kinapanga kuzalisha tani 300,000 
kwa mwaka kitakapokamilisha 
upanuzi wa awamu ya nne 
na hivyo kuchangia kuifanya 
Tanzania kutokuagiza sukari nje 
ya nchi, kuongeza ajira na pato 

la taifa hususan fedha za kigeni.

Naye Katibu Tawala Mkoa wa 
Kagera Bw. Tobi Nguvilo amesema 
uongozi wa Mkoa huo uko tayali 
kumlinda, kumtunza, kumsaisia na 
kuhakikisha hakwami  kwa jambo 
lolote Mwekezaji wa Kiwanda 
cha Sukari cha Kagera kwa kuwa 
Mkoa huo unakitegemea kiwanda 
hicho kwa ukuaji wa uchumi na 
maendeleo ya kijamii kwa kuajiri  
wananchi 115,000 kutoka Mkoani 
humo pamoja na utoaji wa 
huduma bora za shule na hospitali. 

Vilevile, Mwenyekiti wa Chama cha 
Wazalishaji Sukari na Mmiliki wa 
Kiwanda cha Sukari Kagera Bw.Self 
Ally Seif amesema anaungana 
mkono juhudi za Serikali  katika 
kuwawezesha wawekezaji ili 
kutimiza dhamira ya kuiwezesha 
Tanzania kuilisha Dunia kwa 
kuanza na Sekta ya Sukari inayotoa 
ajira nyingi na kuongeza pato la 
taifa zikiwemo fedha za kigeni.

Atakayekwamisha Wafanyabiashara ni adui 
namba moja wa Serikali



HABARI PICHA: ZIARA YA KAMATI MAALUM YA KATIBU MKUU KIONGOZI KIWANDA CHA SUKARI KAGERA

Kamati Maalum ya Katibu Mkuu Kiongozi ikiongozwa 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara Dkt. 
Hashil Abdallah inayojumuisha Makatibu Wakuu wa 
Wizara ya Fedha Dkt. Natu Mwamba na Katibu Mkuu 
Wizara ya Kilimo Bw. Gerald Mweli, Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Kagera Bw Tobi Nguvilo Mkurugenzi Mkuu 
wa Bodi ya Sukari Prof. Kenneth Bengesi pamoja 

Mwenyekiti wa Chama cha Wazalishaji Sukari na 
Mmiliki wa Kiwanda cha Sukari Kagera Bw.Self Ally 
Seif wakitembelea sehemu za uzalishaji sukari, shule 
ya watoto, hospitali na mashamba wakati wa ziara yao 
katika Kiwanda cha Sukari cha Kagera Septemba 25, 
2023 Mkoani Kagera kwa lengo la kujifunza na kuona 
hali ya uwekezaji katika Kiwanda hicho.



HABARI PICHA

Kamati Maalum ya Katibu Mkuu Kiongozi ikiongozwa 
na Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara 
Dkt. Hashil Abdallah inayojumuisha Makatibu Wakuu 
wa Wizara ya Fedha Dkt. Natu Mwamba na Katibu 
Mkuu Wizara ya Kilimo Bw. Gerald Mweli, Katibu 

Tawala wa Mkoa wa Kagera Bw Tobi Nguvilo wakiwa 
katika mazungumzo na Mkuu wa Mkoa wa Kagera 
Mhe. Fatma Mwasa kuhusu maendeleo ya Mkoa 
huo Septemba 26, 2023 baada ya ziara ya kutembelea 
Kiwanda cha Sukari cha Kagera mkoani humo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara Dkt. 
Hashil Abdallah akiongea na Wafanyakazi wa Wakala 
wa Vipimo(WMA) Mkoa wa Kagera kuhusu kuboresha 

utendaji kazi na utoaji huduma kwa umma Septemba 
26, 2023 baada ya ziara ya kutembelea Kiwanda cha 
Sukari cha Kagera mkoani humo.



Taasisi za Udhibiti zimeelekezwa kuweka mazingira 
wezeshi ya ufanyaji biashara nchini ikiwa ni jukumu 
kuu na la msingi ili kutatua kero za wafanyabiashara 
na wawekezaji kwenye sekta mbalimbali badala 
ya kuwa kikwazo na endapo kuna sheria, kanuni 
na taratibu zenye mikinzano zirekebishwe. 

Wito huo umetolewa na Dkt. Hashil Abdallah, 
Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, 
alipokuwa akifunga Kikao kazi kilichohudhuriwa 
na Taasisi za Udhibiti  Septemba 15, 2023 
Morogoro ambapo Kikao hicho kiliratibiwa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA). 

Dkt. Abdallah amesema kuwa Taasisi za 
Serikali zinatakiwa kuzungumza kimifumo hasa 
katika maeneo yanayohusiana kiutendaji ili 
kumsaidia ambaye anataka kufanya baishara 
au kuwekeza nchini na kupata huduma kwa 
kasi kwakuwa uchumi wa nchi unakuwa kwa 
kutegemea mazingira bora ya ufanyaji biashara 
nchini na kuchochewa kuanzia ngazi ya Taasisi.

Ameendelea kusema kuwa Wizara kupitia Taasisi 
zake itaendelea kukutana mara kwa mara na 
wadau wa biashara ili kupokea changamoto 
zao pamoja na kuwapatia mrejesho wa hatua 
mbalimbali zinazotekelezwa na Serikali. 

kuboresha sekta ya biashara.    Dkt. Abdallah 
amesisitiza kuwa ili kufanikisha utekelezaji wa 
azma ya Serikali ya Awamu ya Sita Wizara ya 

Viwanda na Biashara inatekeleza maono hayo kwa 
vitendo kwa kufanya mapitio ya Sera zake hususan 
Sera Taifa ya Biashara ya mwaka 2003 ambayo 
kwa sasa iko katika ngazi ya Baraza la Mawaziri 
ambapo mapitio ya Sera hiyo yamezingatia 
wakati wa sasa wa ufanyaji biashara, mabadiliko 
ya sayansi na teknolojia pamoja na malengo ya 
Jumuiya mbalimbali za Kikanda na Kimataifa 
ambazo Tanzania imeridhia kuwa mwanachama.

Taasisi za Udhibiti zaelekezwa kuweka Mazingira 
Wezeshi ya Ufanyaji Biashara nchini



Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji (Mb.) amekitaka 
Kiwanda cha Kuzalisha Bidhaa za 
Kibaolojia Tanzania (TBPL) kuzalisha 
kibiashara viuatilifu hai (Biopesticides) 
kwa kasi kwa ajili ya kupambana na 
wadudu waharibifu katika mazao ya 
kilimo wakati wa msimu wa mvua ujao.

Ameyasema hayo Septemba 21, 
2023 akiwa na Kaimu Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo Dkt. Lugano Wilson 
wakati wa Mkutano na Waansishi 
wa Habari kuhusu maendeleo 
ya kiwanda cha TBPL uliofanyika 
kiwandani hapo, Kibaha mkoani Pwani. 

Aidha, Amesema Wizara yake kupitia 
Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) 
imepanga kuunganisha utekelezaji wa 
Mradi wa BBT na bidhaa zinazozalishwa 
na TBPL hususani viatilifu hai visivyo 
na kemikali vilivyopata ithibati 
ili kuongeza thamani ya mazao 
yanayozalishwa na Programu hiyo 
katika soko la ndani na nje ya nchi. 

Dkt. Kijaji amebainisha kuwa viatilifu 
hai vilivyofanyiwa majaribio na 
kithibitishwa na TARI na kupatiwa cheti 
cha usajili na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Afya ya Mimea na Viuatilifu (TPHPA) 
ni rafiki kwa watumiaji na mazingira, 
vinaongeza thamani ya mazao katika 

soko na ni chanzo cha soko la wageni.

Dkt. Kijaji pia amesema kuwa Kiwanda 
hicho kimefanikiwa kuuza lita 272,444 
za dawa ya viuadudu katika nchi 7 
za Afrika ambazo ni Kenya, Angola, 
Niger, Botswana, Namibia, Eswatini 
na Msumbiji na ni bidhaa ya tano 
katika bidhaa 10 zinazotarajiwa 
kuuzwa katika soko la Eneo Huru 
la Biashara Barani Afrika (AfCFTA).

Aidha, Ameelezea kuwa Wizara yake 
kupitia Shirika lake la NDC, TAMISEMI, 
Wizara ya Afya na Wizara ya Fedha ziko 
katika hatua za mwisho za kuhuisha 
Mkataba wa ununuzi wa dawa za 
viuadudu vinavyozalishwa na TBPL 
ili kutimiza lengo la Serikali katika 
kutokomeza ugonjwa wa malaria nchini.

Naye, Mkurugenzi Mwendeshaji wa 
Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) Dkt. 
Nicholaus Shombe amesema Kiwanda 
cha kipekee Barani Afrika kina uwezo 
wa kuzalisha lita milioni 6 za bidhaa za 
kibailojia zisizo na kemikali kwa mwaka 
ikiwemo viuadudu vya kuua viluwiluwi 
wa mbu wanaoeneza ugonjwa wa 
malaria na magonjwa mengine 
yanayoambukizwa na mbu, viatilifu 
hai vya kuua wadudu waharibifu 
kwenye mazao na mbolea hai.

TBPL Zalisheni kibiashara na kwa Kasi viuatilifu hai



Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe.Dkt.Ashatu Kijaji 
ametoa wito kwa waagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi 
kuhakikisha bidhaa hizo zinakaguliwa na wenye Viwanda 
vya ndani kuhakikisha bidhaa zinakaguliwa na Shirika la 
Viwango Tanzania(TBS) kabla ya matumizi ili kulinda afya 
ya Watanzania.

Ametoa wito huo Septemba 18/09/2023 alipotembelea 
TBS kuona jinsi maabara za TBS 4 kati ya 9, ikiwemo 
maabara ya chakula, ngozi, nguo na kemia zinavyofanya 
kazi na kusikiliza changamoto zilizopo ikiwa ni mwendelezo 
wa ziara zake katika Taasisi zote zilizopo chini ya wizara 
hiyo kwa mwaka wa fedha 2023-2024 .

Aidha, Dkt. Kijaji ameridhishwa na utendaji kazi wa TBS 
na kuitaka ifanye kazi kwa kushirikiana na Taasisi zingine 
ili kurahisisha utendaji kazi kwa kuhakikisha Watanzania 
wanatumia bidhaa bora na salama kwa afya zao.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu Bw. Lazaro Msasalaga 
amesema TBS ina maabara tisa (9) zenye vifaa vya 
kisasa, wataalamu wa kutosha na zina ithibati kimataifa 
inazozitumia kupima ubora wa bidhaa zinazozalishwa 
nchini na zinazoingia kutoka nje ya nchi.

Akitaja maabara hizo, Bw. Msasalaga amesema Maabara 
hizo ni Maabara ya Kemia, Maabara ya Uhandisi Ujenzi, 
Maabara ya Uhandisi Mitambo, Maabara ya Uhandisi 
Umeme, Maabara ya Kemia ya Chakula, Maabara ya 
Mikrobiolojia, Maabara ya Pamba, Nguo na Ngozi, 
Maabara ya Ugezi na Kituo cha Teknolojia ya Ufungashaji.

Wafanyabiashara watakiwa kuhakikisha Bidhaa 
zinakaguliwa na TBS kabla ya matumizi



Serikali imeyataka Makampuni ya Wawekezaji Wazawa 
ambao wamesaini mikataba ya uchimbaji wa makaa ya 
mawe Mchuchuma kufanya biashara kwa uadilifu, weledi 
na juhudi ili kifikia malengo yanayo kusudiwa, kuongeza 
ajira na pato la Taifa hususani dola za marekani.

Hayo yamesemwa na Waziri wa Viwanda na Biashara 
Dkt. Ashatu Kijaji Septemba 12, 2023 wakati wa hafla ya 
utiaji Saini wa Mikataba ya uchimbaji wa makaa ya mawe 
yaliyopo Ludewa mkoani Njombe kati ya wawekezaji wa 
ndani na Shirika la Taifa la Maendeleo, ambapo amesema 
baada ya miezi sita wawekezaji ambao hawajaanza 
kufanya shughuli za uchimbaji watanyang’anywa leseni.

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara 
Dkt. Lugano Wilson amesema uchimbaji wa makaa hayo 
ya mawe yatawezesha upatikanaji wa nishati muhimu 
na ya uhakika kwa uendeshaji wa viwanda nchini na 
maendeleo ya sekta hiyo kwa ujumla.

Naye Kamishina wa Madini na Mjumbe wa Bodi ya 
NDC Dkt. Abdulrahman Mwanga amesema mradi huo 
utaenda kuzalisha makaa ya mawe tani 30,000 kwa 
mwezi, huku wawekezaji hao wakisema watafanya kazi 
kwa muda uliopangwa ili kifikia malengo yaliyokusudiwa 
katika mradi huo. 

Naye Mkurugenzi Mwendeshaji wa NDC Dkt. Nicolaus 
Shombe amesema Makampuni ya wawekezaji wazawa 
matano yamesaini mikataba hiyo na kukabidhiwa leseni 
ya uchimbaji na NDC ambayo ni Kindaini Company 
Limited, Chusa Mining Company Limited, Sheby Mix 

Investment Limited, Nipo Engineering Company Limited 
na Cleveland Mine and Service Company Limited.

Kampuni za Wazawa zatakiwa kufanya Biashara kwa 
uadilifu na weledi



Waziri wa Viwanda na Biashara 
Mhe Dkt Ashatu Kijaji(Mb.) 
ametoa wito kwa Watanzania 
kuongeza uzalishaji wa mazao 
ya mbegu za mafuta ya kula 
hususan alizeti kwa wingi ili 
kukidhi mahitaji ya viwanda 
vya uzalishaji wa mafuta ya 
kula  nchini na kupunguza 
changamoto ya upatikanaji wa 
malighafi hiyo kwa uzalishaji 
wa mafuta ya kula kwa mwaka 
mzima.

Dkt. Kijaji ameyasema hayo 
Septemba 12, 2023 alipofanya 
ziara katika Kiwanda cha 
mafuta ya kula ya Korie na 

Sundrop pamoja na sabuni 
cha Wilmar Tanzania Limited, 
na Kiwanda cha kutengeneza 
kamba za plastik na ngazi cha 
Akberalis Hardware & Electric 
Limited (Dar Ropes) vilivyopo 
jijini Dar es Salaam kwa lengo la 
kujionea shughuli za uzalishaji 
na kusikiliza changamoto.

Akiwa katika Kiwanda cha 
mafuta ya kula ya Korie na 
Sundrop pamoja na sabuni 
cha Wilmar Tanzania Limited, 
Dkt. Kijaji amewahakikishia 
Watanzania kuwa Kiwanda 
hicho kinaagiza mafuta ghafi na 
kuyachakata kupata mafuta ya 

kula na mabaki hutengenezwa 
sabuni. Bidhaa hizo huuzwa 
katika soko la ndani na nje 
hususani katika soko la EAC na 
SADC.

Akiwa katika Kiwanda cha 
kutengeneza Kamba za Plastik na 
Ngazi cha Akberalis Hardware 
& Electric Limited (Dar Ropes), 
Dkt. Kijaji amewashauri 
Watanzania kununua na 
kutumia bidhaa zinazalishwa 
nchini ili kuendelea kuzalisha 
ajira na kukuza pato la Taifa 
hususani fedha za kigeni.

Wakulima ongezeni uzalishaji wa mazao ya mbegu za 
mafuta ya kula



Waziri wa Viwanda na Biashara 
Mhe. Dkt Ashatu Kijaji(Mb.)
amesema Serikali inaendelea 
kuboresha mazingira ya ufanyaji 
biashara nchini ili kuiwezesha sekta 
binafsi kuongeza uzalishaji zaidi. 

Waziri Kijaji ameyasema hayo 
Septemba 13, 2023  akiwa na 
Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara 
Dkt. Lugano Wilson alipokutana 
na kuzungumza na Mkurugenzi 
Mwendeshaji  wa Kampuni ya Bia 
ya Serengeti (SBL) Bw. Obinna 

Anyalebeche, ujumbe wake katika 
Ofisi ndogo za Wizara, jijini Dar es 
Salaam. 

Aidha, amekipongeza Kiwanda 
hicho   kwa kuendelea kuongeza 
uzalishaji wa bidhaa kupitia 
viwanda vyao vilivyopo katika 
Mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza 
na Kilimanjaro. 

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mwendeshaji  wa Kampuni SBL Bw. 
Obinna Anyalebeche ameishukuru 

Serikali kwa kuendelea kiilea sekta 
binafsi ili kuhakikisha wanazalisha 
zaidi na kulipa kodi stahiki kwa 
Serikali. 

Aidha, Bw. Anyalebeche ameainisha 
mpango wa kiwanda hicho 
kuhakikisha wanapata malighafi 
hapa nchini na kuwahakikishia 
wakulima soko katika mazao 
yanayohitajika kuzalisha bidhaa 
zao

Serikali inaendelea kuilea Sekta Binafsi

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt Ashatu Kijaji(Mb.) akiwa na Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara Dkt. Lugano 
Wilsonamekutana na kuzungumza kuhusu upatikanaji wa Barcode  kwa wajasliamali kwa urahisi
na Mtendaji Mkuu wa Global Standards (GS1)Tanzania Bi Fatma Kange Septemba 13, 2023 katika Ofisi ndogo za Wizara, 
jijini Dar es Salaam.



Mkurugenzi wa Maendeleo ya 
Viwanda Dkt. Lugano Wilson 
akizungumza  kwa Niaba ya 
Waziri wa Viwanda na Biashara 
Dkt. Ashatu Kijaji baada ya 
kupokea Taarifa ya Utendaji kazi 
wa Baraza la Ushindani (FCT) 
kutoka kwa Msajiri wa FCT, 
Mhe. Renatus Rutta, 11/09/2023 
katika ofisi za Baraza hilo jijini 
Dar es Salaam. 

Baraza la Ushindani au kwa 
lugha ya Kiingereza Fair 
Competition Tribunal  (FCT) ni 
chombo huru cha kimahakama 
kilichoanzishwa na Serikali 
chini ya Sheria ya Ushindani 
Namba 8 ya mwaka 2003 (Fair 
Competition Act, No. 8/2003). 

Madhumuni ya kuanzishwa 
Baraza hilo ni kuwa chombo 

maalumu cha kimahakama 
kitakachopokea, kusikiliza 
na kuamua kwa haraka rufaa 
zitokanazo na mashauri ya 
ushindani na udhibiti wa 
soko yatokanayo na maamuzi 
yanayofanywa na Tume ya 
Ushindani FCC na Mamlaka  za 
udhibiti ambazo ni  EWURA, 
TCAA TCRA, LATRA  NA 
PURA.

FCT Inatoa maamuzi ya rufaa za mashauri ya ushindani 
na mashauri ya soko



Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. 
Exaud Kigahe (Mb.) akikagua ujenzi wa Ofisi 
ya Machinga Mkoa wa Geita Septemba 
22, 2023 ambapo Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe Dkt. Samia 
Suluhu Hassan alitoa milioni 10 kwa ajili ya 
ujenzi huo wakati wa Siku Maalum ya Watoa 
Huduma/Leseni zinazohusiana na Madini 
na Uwezeshaji Mitaji katika Maonyesho ya 
Sita ya Teknolojia ya Madini yanayofanyika 
mkoani Geita.

Taasisi zote zinazotoa huduma kwa wateja kutoa elimu 
kwa wachimbaji wadogo wadogo

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. 
Exaud Kigahe (Mb.) amezitaka Taasisi zote za 
umma ambazo hutoa huduma kwa wateja 
kutoa elimu kwa wachimbaji wadogo wa 
madini kwa lengo la kuwasaidia wachimbaji 
hao kuweza kufanya kazi kwa ufanisi na 
weledi mkubwa ili kuepukana na uharibifu wa 
Mazingira. Kigahe ameyasema hayo Septemba 
22, 2023 alipokuwa akishiriki Kikao kazi cha 
watoa huduma za leseni zinazohusiana na 
uchimbaji na uwezeshaji mitaji katika ukumbi 
uliopo katika Viwanja vya Maonesho ya Sita 
(6) ya Teknojia ya Madini Geita.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. 
Exaud Kigahe (Mb.) akiwa na Mkuu wa Wilaya 
ya Geita Mhe. Cornel Magembe ametembelea 
Soko Kuu la Dhahabu la Geita Septemba 
22, 2023 wakati wa Siku Maalum ya Watoa 
Huduma/Leseni zinazohusiana na Madini 
na Uwezeshaji Mitaji katika Maonyesho ya 
Sita ya Teknolojia ya Madini yanayofanyika 
mkoani Geita.



Naibu Waziri wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara Mhe 
Exaud Kigahe amesema 
kuwa Serikali haitambui 
kuwa Gunia ni kipimo 
bali itambulike kuwa ni 
Kifungashio kwa mujibu 
wa Sheria ya Vipimo (The 
Weights and Measures Act 
(Amendment) Order, G.N. 
No. 725 of 2018,) jedwali 
la 10 chini ya kifungu 
cha (2) (b) cha Jedwali 
hilo, ambacho kinasema 
mazao ya mashambani 

yatafungashwa kwa uzito 
usiozidi kilogramu 100.

Mhe.Kigahe ameyasema 
hayo Septemba 6,2023 
Bungeni Jijini Dodoma 
alipojibu swali la Mhe.
Husna Sekiboko lililolenga 
kutaka kujua kama kwa 
mujibu wa Sheria Serikali 
inatambua gunia kuwa 
kipimo au kifungashio.

Aidha Naibu Waziri Kigahe 
ametoa wito kwa wadau 

wote kuepuka matumizi 
ya gunia kama kipimo 
kwani kwa kufanya hivyo ni 
kukiuka sheria ya Vipimo.

Vilevile Mhe. Kigahe 
amewataka wakulima wa 
mazao ya mashambani 
kuendelea kujiunga kwenye 
vyama vya msingi pamoja 
na kuuza mazao yao kwenye 
masoko ambayo Serikali 
imeelekeza Wakala wa 
Vipimo kupeleka Mizani 
kwa ajili ya upimaji wa 
mazao hayo.

Serikali haitambui kuwa Gunia ni Kipimo - 
Mhe-Kigahe



Naibu Waziri wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara Mhe 
Exaud Kigahe amesema kuwa 
Serikali inaendelea na juhudi 
za kuhamasisha uwekezaji wa 
viwanda vipya na uendelezaji 
wa viwanda vilivyopo katika 
Sekta ya Mifugo na Uvuvi 
hususani Viwanda vya 
kuchakata mazao ya Mifugo 
na Uvuvi vikiwemo viwanda 
vya Nyama na Samaki katika 
Mkoa wa Rukwa na mikoa 
mingine nchini.

Mhe.Kigahe amebainisha 

hayo Septemba 8,2023 
Bungeni Jijini Dodoma 
alipojibu swali la Mhe.
Bupe Nelson Mwakang’ata 
linalotaka kufahamu kuwa 
ni lini Serikali itaviendeleza 
viwanda vya nyama na samaki 
mkoani Rukwa.

Aidha, Naibu Waziri huyo 
amesema kuwa Serikali 
kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi imeweka nguvu kubwa 
katika unenepeshaji wa 
mifugo pamoja na ufugaji wa 
samaki kwa kutumia vizimba, 

kutenga na kuboresha 
maeneo ya kukusanyia 
samaki (collection Centers) 
pamoja na minada ya mifugo 
ili kukidhi haja ya upatikanaji 
endelevu wa malighafi bora 
ya viwanda vya nyama na 
samaki nchini.

Vilevile Mhe.Kigahe ametoa 
rai kwa wavuvi na wafugaji 
kuviuzia malighafi viwanda 
vya ndani ili viweze kukidhi 
mahitaji yake.

Serikali kuendelea kuhamasisha uwekezaji na 
uendelezaji wa viwanda Nchini-Mhe.Kigahe



Wakandarasi Ongezeni Kasi ujenzi wa Jengo la 
TIRDO
Naibu Waziri Wizara ya Viwanda na Biashara 
Mhe. Exaud Kigahe (Mb.) amewataka wakandarasi 
wanaojenga na kusimamia ujenzi wa jengo la Ofisi la 
Shirika la Utafiti na Maendeleo ya Viwanda (TIRDO) 
kuongeza kasi ya ujenzi ili likamilike kwa wakati 
uliopangwa.

Ameyasema hayo Septemba 26, 2023 alipofanya ziara 
ya kukagua maendeleo ya ujenzi wa Ofisi hizo jijini 
Dar es salaam.

Aidha, Kigahe amesema kuwa Wizara inafahamu 
kuna changamoto zinazojitokeza hivyo amewaomba 
watumie fedha zilizotolewa kuboresha vitu 
vinavyowezekana ndani ya bajeti, na yale 
yanayoshindikana kuwe na sababu za kujitoshekeza.

Kigahe pia amewapongeza kwa hatua iliyofikiwa kwa 
sasa ikilinganishwa na hatua aliyoikuta katika ziara 
yake ya awali aliyoifanya.



Naibu Waziri Wizara ya Viwanda na Biashara 
Mhe. Exaud Kigahe ameridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi wa jengo la Metrology 
Annex unaendelea katika Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE) Kampasi ya Dar es Salaam.

Hayo yamebainishwa wakati wa ziara ya kikazi 
iliyofanyika tarehe 26 Septemba, 2023 ambapo 
ilielezwa kuwa jengo hilo litagharimu kiasi 
cha Shilingi Bilioni 22.4, litakapokamilika na 
litakuwa la ghorofa 10.

UJENZI WA JENGO LA CBE  DAR-ES-SALAAM



Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Dkt. 
Hashil Abdallah amesema 
Serikali ya Awamu ya 
Sita inaendelea kuweka 
mazingira bora na wezeshi 
yanayowasaidia wajasiliamali 
wadogo wadogo kuboresha 
bidhaa na kuongeza thamani 
mazao ya kilimo ili ziweze 
kukidhi soko la ushindani  
ndani na nje ya Nchi.

Dkt. Abdallah ameyasema 
hayo Septemba 26,2023 wakati 
akifunga warsha ya siku moja 
iliyokuwa ikijadili namna 
bora ya kuwekeza katika 
sekta ya kilimo  cha chakula 
kwa maendeleo endelevu ya 
nchi iliyoandaliwa na Shirika 
la Kimataifa  la Maendeleo 
ya kiuchumi la Mennonite 

(MEDA) iliyofanyika katika 
Hoteli ya Coral Beach, jijini 
Dar es salaam.

Alisema kuwa kuimarisha 
uzalishaji wa kilimo, kutoa 
teknolojia ya kisasa, kukuza 
ukuaji wa ujasiriamali wa 
kilimo miongoni mwa 
wakulima wadogo na wafugaji 
pamoja na kuongeza maeneo 
ya umwagiliaji ni maeneo 
muhimu katika kuboresha 
kilimo nchini Tanzania.

Vilevile,  aliipongeza MEDA 
Tanzania kwa kujitolea kwake 
kuendelea kuunga mkono 
maendeleo ya ujasiriamali 
nchini Tanzania, hasa kupitia 
utekelezaji wa miradi ya 
Kuimarisha Mnyororo wa 
Thamani wa Biashara Ndogo 

(SSBVC) na Wanawake 
Wajasiriamali kukuza Uchumi 
wa Kijani (FEGGE). 

Kwa upande wake Mwakilishi 
Mkaazi wa MEDA Mussa 
Lubango, alisema lengo kuu 
la kuwepo kwa warsha hii ni 
kuwainua wakulima wadogo 
na wa kati katika sekta 
ya uchumi na maendeleo 
endelevu 

Aidha, ametoa Pongezi kwa 
Serikali kupitia kwa Wizara 
husika kwa kutupa ushirikiano 
mzuri na kuwezesha warsha 
hii kufanyika nchini kwani 
tunaiona Tanzania kuwa 
kitovu cha uzalishaji wa 
chakula katika ukanda wa 
Afrika na Mashariki ya kati.

Serikali inaweka Mazingira Bora na 
Wezeshi kwa Wajasiliamali Wadogo wadogo



Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara Mhe. Exaud Kigahe (Mb.) 
amewata watumishi wa Wizara 
hiyo kuhakikisha wanarudi na 
ushindi mnono watakaporejea 
Dodoma baada ya Michezo ya 
Shirikisho la Michezo ya Wizara 
na Idara za Serikali (SHIMIWI) 
kufikia tamati.

Kigahe ameyasema hayo 
Septemba, 28, 2023  Mkoani 
Iringa alipokuwa akizungumza 
na watumishi wa Wizara hiyo 
walioshiriki  katika mashindano ya 
SHIMIWI yanayotarajiwa kuanza 
29 Septemba, 29, 2023.

Aidha,  Kigahe amewataka  
wachezaji washiriki michezo hiyo 
kikamilifu kwa kuwa inasaidia 
katika kuongeza uhusiano mzuri 
baina ya watendaji wa Serikali 
pamoja na kuimarisha afya za 
watumishi. 

Kigahe pia alimshukuru Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 

kwa kuunga mkono michezo 
inayosaidia  kuongeza uhusiano 
mzuri baina ya watendaji wa 
Serikali huku akiwataka kufanya 
vizuri kwa manufaa ya Taifa .

Kwa upande mwingine Kigahe 
aliwashukuru baadhi ya wadau 
walioshiriki katika kuishika 
mkono Timu hiyo ya Wizara 
katika mashindano hayo huku 
akiwaomba na wadau wengine 
kujitokeza kuwashika mkono 
katika mashindano yajayo.

“Vifaa hivi ambavyo tutavitumia 
katika michezo vimetolewa na 
Benki ya NMB na Barbers Limited, 
pia tunatambua michango ya 
taasisi za SIDO, FCC na WMA 
wamesaidia sana kwenye uratibu 
wa mambo mbalimbali pale 
walipohitajika”. Amesema Kigahe

Kwa upande wake  Katibu Mkuu 
Wizara ya Viwanda na 

Biashara Dkt. Hashil Abdallah 
amemshukuru Waziri wa Viwanda 
na Biashara Dkt. Ashatu Kijaji 
na kuwataka wachezaji  kucheza 
vizuri kwani mashindano ya sasa 
ni tofauti na mwaka uliopita hivyo 
kama Wizara wanatarajia kila timu 
na kila mechi kuingia na jezi mpya.

Amesema kuwa kupitia sekta 
ya Michezo wizara itakwenda 
kuiunganisha nchi katika sekta 
ya Biashara baada ya kuwa na 
watumishi wenye afya njema 
pamoja na nidhamu njema yenye 
ustawi, ari  na hamasa kubwa.

Watumishi watakiwa kurudi na ushindi 
mnono mashindano ya SHIMIWI 2023







Limeandaliwa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Viwanda na Biashara

S.L.P 2996,40478 Dodoma,Tanzania Mji wa 
Serikali Mtumba,Mtaa wa Viwanda.

Simu: +255 26 2963470
Nukushi: +255 26 2963117

Barua pepe:ps@mit.go.tz /gcu@mit.go.tz


