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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA 

 

Simu: +255262963470 

Nukushi: +255262963117 

Barua pepe:

 ps@mit.go.tz 

Tovuti: www.mit.go.tz   

Mji wa Serikali, 

Mtumba,  

Mtaa wa Viwanda, 

S. L. P 2996, 

40478 DODOMA. 

  

TAARIFA KWA UMMA 

 

MWENENDO WA BEI ZA BIDHAA MUHIMU NCHINI KWA KIPINDI CHA 

MWEZI SEPTEMBA 2023 

UTANGULIZI 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Kama tunavyofahamu Wizara ya Viwanda na Biashara inatekeleza jukumu la 

kufanya tathmini na kuratibu ukusanyaji wa takwimu za mwenendo wa bei za 

mazao ya chakula na bidhaa muhimu nchini. Kutokana na umuhimu wa taarifa 

hizi kutumiwa na watoa maamuzi, wazalishaji, wawekezaji, wafanyabiashara na 

wananchi kwa ujumla, Wizara inaendelea kuutaarifu Umma kuhusu tathmini ya 

bei hizo. Vilevile, Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali na stahiki katika 

kudhibiti ongezeko la bei za bidhaa muhimu nchini. Hatua hizo ni pamoja na 

kuongeza kasi ya upatikanaji wa bidhaa husika sokoni, kukaa na wazalishaji wa 

bidhaa mbalimbali hasa za viwandani na kushughulikia kwa haraka changamoto 

wanazokumbana nazo zinazopelekea kuongezeka kwa bei za bidhaa  husika; 

Wizara kupitia Tume ya Ushindani pia inafuatilia kwa karibu mienendo ya 

wazalishaji na wasambazaji wa bidhaa sokoni ili kuzuia mbinu hadaifu 

zinazoweza kupelekea kupanda kwa bei za bidhaa sokoni.  

 

mailto:ps@mit.go.tz
http://www.mit.go.tz/


2 

 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Baada ya maneno haya ya utangulizi, napenda sasa kuwaletea uchambuzi wa 

mwenendo wa bei za bidhaa muhimu kwa kipindi cha mwezi Septemba, 2023 

kama ifuatavyo: - 

 

1. MWENENDO WA BEI ZA MAZAO NA BIDHAA ZA VYAKULA 

Ndugu Waandishi wa Habari;  

Katika taarifa hii ya mwenendo wa bei za mazao na bidhaa za vyakula, 

tutaangalia mazao ya mahindi, mchele, maharage, na viazi mviringo. Bidhaa 

nyingine za vyakula tutakazochambua ni unga wa mahindi, unga wa ngano, 

mafuta ya kupikia pamoja na sukari.  

Ndugu Waandishi wa Habari;  

i. Mahindi 

Bei ya mahindi kwa mwezi Septemba 2023 ni kati ya Shilingi 750 na 1,500 kwa 

kilo. Bei ya juu ya mahindi imeonesha uhimilivu ikilinganishwa na bei ya juu ya 

mwezi Agosti 2023 ambayo pia ilikuwa Shilingi 1,500 kwa kilo. Hata hivyo, bei ya 

chini ya mahindi imepungua kwa asilimia 11.8 sawa na kupungua kwa Shilingi 

100 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya chini ya mahindi ya mwezi Agosti ambayo 

ilikuwa Shilingi 850 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika Mkoa wa Iringa na bei ya juu 

imeonekana katika Mikoa ya Mara na Kilimanjaro. Uchambuzi zaidi unaonesha 

kuwa wastani wa bei ya mahindi nchini umepungua kwa asilimia 1.7 kwa mwezi 

Septemba 2023 ukilinganisha na wastani wa bei ya mahindi kwa mwezi Agosti 

2023. 

ii. Unga wa Mahindi 
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Bei ya Unga wa mahindi kwa mwezi Septemba 2023   ni kati ya Shilingi 1,350 na 

2,033 kwa kilo. Bei ya juu ya unga wa mahindi imepungua kwa asilimia 1.6 

ambayo ni sawa na kupungua kwa shilingi 34 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya 

juu ya unga wa mahindi ya mwezi Agosti, 2023 ambayo ilikuwa ni Shilingi 2,067 

kwa kilo. Hata hivyo, bei ya chini ya unga wa mahindi kwa mwezi Septemba, 

2023 imeonesha uhimilivu kwa kutokubadilika ukilinganisha na bei ya chini ya 

unga wa mahindi kwa mwezi Agosti, 2023. Bei ya chini ipo katika mkoa wa 

Manyara na bei ya juu ipo katika mkoa wa Mara. Wastani wa bei ya unga wa 

mahindi nchini umeshuka kwa asilimia 2.4 kwa mwezi  Septemba 2023   

ukilinganisha na wastani wa bei ya unga wa mahindi kwa mwezi Agosti 2023. 

iii. Mchele 

Bei ya mchele kwa mwezi Septemba 2023 ni kati ya shilingi 1,900 na 3,500 kwa 

kilo. Bei ya juu ya mchele kwa mwezi Septemba 2023 imepanda kwa asilimia 2.9 

sawa na ongezeko la Shilingi 100 kwa kilo ikilinganishwa na bei ya juu ya mwezi 

Agosti 2023 ambayo ilikuwa ni Shilingi 3,400 kwa kilo. Vilevile, Bei ya chini ya 

mchele kwa mwezi Septemba 2023 imeongezeka kwa asilimia 4.1 sawa na 

kuongezeka kwa Shilingi 75 ikilinganishwa na bei ya chini ya mwezi Agosti 2023 

ambayo ilikuwa ni Shilingi 1,825 kwa kilo. Mkoa wenye bei ya chini ya mchele ni 

Katavi wakati bei ya juu ipo katika mkoa wa Arusha. Ukiangalia wastani wa bei ya 

mchele nchini, uchambuzi unaonesha kuwa wastani wa bei ya mchele kwa 

mwezi Septemba 2023 umepanda kwa asilimia 3.0 ukilinganisha na wastani wa 

bei ya mchele kwa mwezi Agosti 2023. 

iv. Maharage 

Bei ya maharage kwa mwezi Septemba 2023 ni kati ya shilingi 2,000 na 3,400 

kwa kilo. Bei ya juu ya maharage imepungua kwa asilimia 2.9 sawa na kupungua 

kwa shilingi 100 ikilinganishwa na bei ya juu ya mwezi Agosti 2023 ambayo 

ilikuwa ni Shilingi 3,500 kwa kilo. Bei ya chini ya maharage imeonesha uhimilivu 

kwa kutobadilika ukilinganisha na bei ya chini ya maharage ya mwezi Agosti 
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2023. Bei ya chini inapatikana katika mkoa wa Kagera wakati bei ya juu ipo katika 

mkoa wa Pwani. Uchambuzi wa wastani wa bei ya maharage nchini unaonesha 

kuwa wastani wa bei ya maharage kwa mwezi Septemba 2023 imepanda kwa 

asilimia 3.1 ukilinganisha na wastani wa bei kwa mwezi Agosti 2023. 

 

v. Viazi Mviringo 

Bei ya Viazi Mviringo kwa mwezi Septemba ni kati ya shilingi 750 na 1,500 kwa 

kilo. Bei ya juu ya viazi mviringo kwa mwezi Septemba 2023 imeonesha uhimilivu 

kwa kutokubadilika ikilinganishwa na bei ya juu ya mwezi Agosti 2023 ambayo 

ilikuwa ni Shilingi 1,500 kwa kilo. Hata hivyo, bei ya chini ya viazi mviringo kwa 

mwezi Septemba 2023 imeshuka kwa asilimia 6.3 ambayo ni sawa na kushuka 

kwa Shilingi 50 kwa kilo ukilinganisha na bei ya chini ya mwezi Agosti 2023 

iliyokuwa Shilingi 800 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika mkoa wa Iringa, wakati bei 

ya juu ipo katika Mikoa ya Manyara na Dar es Salaam. Uchambuzi zaidi 

unaonesha kuwa wastani wa bei ya viazi mviringo nchini kwa mwezi Septemba 

2023   imeshuka kwa asilimia 0.5 ukilinganisha na wastani wa bei ya viazi 

mviringo kwa mwezi Agosti 2023. 

vi. Unga wa Ngano  

Bei ya unga wa ngano kwa mwezi Septemba 2023 ni kati ya shilingi 1,700 na 

2,000 kwa kilo. Bei ya juu ya unga wa ngano kwa mwezi Septemba 2023   

imepungua kwa asilimia 14.9 sawa na kupungua  kwa Shilingi 350 kwa kilo 

ukilinganisha na bei ya juu ya mwezi Agosti 2023 ambayo ni Shilingi 2,350 kwa 

kilo. Vilevile, bei ya chini ya unga wa ngano imepungua kwa asilimia 10.5 sawa 

na kupungua kwa Shilingi 200 kwa kilo ukilinganisha na bei ya chini ya mwezi 

Agosti 2023 ambayo ilikuwa Shilingi 1,900 kwa kilo. Bei ya chini ipo katika mkoa 

wa Manyara, wakati bei ya juu ipo katika Mikoa ya Dar es Salaam, Katavi, 

Kilimanjaro, Pwani, Ruvuma na Singida. Wastani wa bei ya unga wa ngano 



5 

 

nchini kwa mwezi  Septemba 2023 umeshuka kwa asilimia 0.5 ukilinganisha na 

wastani wa bei ya bidhaa hiyo nchini kwa mwezi Agosti 2023. 

vii. Sukari 

Bei ya sukari kwa mwezi Septemba ni kati ya shilingi 2,800 na 3,200 kwa kilo. Bei 

ya juu na ya chini ya sukari kwa mwezi  Septemba zmeonesha uhimilivu kwa 

kutokubadilka ikilinganishwa na bei hizo kwa mwezi Agosti 2023 ambayo ilikuwa  

Shilingi  2,800 na 3,200 kwa kilo mtawalia. Bei ya chini ipo katika Mkoa wa 

Manyara, wakati bei ya juu ipo katika Mkoa wa Dodoma. Uchambuzi zaidi 

unaonesha kuwa wastani wa bei ya sukari nchini kwa mwezi  Septemba 2023   ni 

himilivu na haijaonesha mabadiliko yoyote ukilinganisha na wastani wa bei ya 

sukari nchini kwa mwezi Agosti 2023. 

viii. Mafuta ya Kupikia 

Bei ya mafuta ya kupikia ya Alizeti kwa mwezi Septemba 2023 ni kati ya Shilingi 

4,000 na 8,000 kwa lita. Bei ya juu ya mafuta ya kupikia ya Alizeti imeongezeka 

kwa asilimia 6.7 sawa na ongezeko la Shilingi 500 kwa lita ukilinganisha na bei 

ya juu ya mafuta ya kupikia ya alizeti ya mwezi Agosti 2023 ambayo ilikuwa ni 

Shilingi 7,500 kwa lita. Hata hivyo, bei ya chini ya mafuta ya kupikia ya alizeti kwa 

mwezi Septemba 2023 imeonesha uhimilivu kwa kutokubadilika ukilinganisha na 

bei ya chini ya mafuta hayo kwa mwezi Agosti, 2023. Bei ya chini ya mafuta ya 

kupikia ya alizeti inapatikana katika Mikoa ya Singida, Mwanza na Iringa, wakati 

bei ya juu inapatikana katika Mkoa wa Dar es Salaam. Uchambuzi zaidi 

unaonesha kuwa wastani wa bei ya mafuta ya kupikia ya alizeti nchini kwa mwezi 

Septemba 2023   imepanda kwa asilimia 0.8 ukilinganisha na wastani wa bei ya 

mafuta hayo kwa mwezi Agosti 2023. 

Aidha, bei ya mafuta ya kupikia ya mawese kwa mwezi Septemba 2023   ni kati 

ya Shilingi 4,000 na 7,000 kwa lita. Bei ya juu ya mafuta ya kupikia ya mawese 

imepungua kwa asilimia 6.7 sawa na kupungua kwa shilingi 500 kwa lita 
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kulinganisha na bei ya juu ya mafuta ya mawese kwa mwezi Agosti 2023 ambayo 

ilikuwa kati ya Shilingi 7,500 kwa lita. Hata hivyo, bei ya chini ya mafuta ya 

kupikia ya mawese kwa mwezi Septemba 2023 imeonesha uhimilivu kwa 

kutokubadilika ukilinganisha na bei ya mafuta ya mawese ya mwezi Agosti 2023. 

Bei ya chini ya mafuta ya kupikia ya mawese inapatikana katika Mkoa wa Iringa, 

wakati bei ya juu ya mafuta hayo inapatikana katika mkoa wa Lindi. 

  

2. MWENENDO WA BEI ZA VIFAA VYA UJENZI 

Ndugu Waandishi wa Habari;  

i. Saruji 

Bei ya saruji (aina ya 32.5) kwa mwezi Septemba 2023  ni kati ya shilingi 14,833 

na 23,125 kwa mfuko wa kilo 50. Bei ya juu ya saruji ya aina hiyo imeongezeka 

kwa asilimia 0.5 sawa na ongezeko la Shilingi 125 kwa mfuko wa kilo 50 

ikilinganishwa na bei ya juu ya saruji aina hiyo kwa mwezi Agosti 2023 ambayo 

ilikuwa ni Shilingi 23,000 kwa mfuko wa kilo 50. Vilevile, bei ya chini ya saruji ya 

aina ya 32.5 imepanda kwa asilimia 9.9 sawa na ongezeko la Shilingi 1,333 kwa 

mfuko wa kilo 50 ikilinganishwa na bei ya chini ya mwezi Agosti 2023 iliyokuwa 

Shilingi 13,500 kwa mfuko wa kilo 50. Mkoa wenye bei ya chini ya saruji aina ya 

32.5 ni Lindi, wakati bei ya juu ipo katika Mkoa wa Kagera. Aidha, uchambuzi wa 

wastani wa bei ya saruji (aina ya 32.5) nchini unaonesha kuwa bei ya saruji aina 

ya 32.5 kwa mwezi Septemba 2023 umeshuka kwa asilimia 2.4 ukilinganisha na 

wastani wa bei ya bidhaa hiyo kwa mwezi Agosti 2023. 

Kwa upande wa saruji (aina ya 42.5), uchambuzi unaonesha kuwa kwa mwezi 

Septemba 2023 bei ilikuwa kati ya shilingi 15,667 na 24,500 kwa mfuko wa kilo 

50. Bei ya juu ya saruji ya aina hiyo imeongezeka kwa asilimia 2.1 sawa na 

ongezeko la Shilingi 500 kwa mfuko wa kilo 50 ikilinganishwa na bei ya juu ya 

saruji aina hiyo kwa mwezi Agosti 2023 ambayo ilikuwa ni Shilingi 24,000 kwa 
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mfuko wa kilo 50. Vilevile, bei ya chini ya saruji ya aina ya 42.5 imepanda kwa 

asilimia 6.9 sawa na ongezeko la Shilingi 1,067 kwa mfuko wa kilo 50 

ikilinganishwa na bei ya juu ya mwezi Agosti 2023 ambayo ilikua Shilingi 14,650. 

Mkoa wenye bei ya chini ya saruji aina ya 42.5 ni Mtwara, wakati bei ya juu ipo 

katika Mkoa wa Kagera. Aidha, uchambuzi wa wastani wa bei ya saruji (aina ya 

42.5) nchini unaonesha kuwa wastani wa bei ya saruji aina ya 42.5 kwa mwezi 

Septemba 2023 umeshuka kwa asilimia 2.6 ukilinganisha na wastani wa bei ya 

bidhaa hiyo kwa mwezi Agosti 2023. 

ii. Nondo 

Bei ya nondo mm 10 kwa mwezi Septemba ni kati ya Shilingi 17,000 na 22,250 

kwa nondo. Bei ya juu ya nondo mm 10 kwa mwezi Septemba imeongezeka kwa 

asilimia 1.1 sawa na ongezeko la shilingi 250 kulinganisha na bei ya juu ya 

mwezi Agosti 2023 ambayo ilikuwa ni Shilingi 22,000. Bei ya chini ya nondo hizo 

imeonesha uhimilivu kwa kutokubadilika kulinganisha na bei ya mwezi Agosti 

2023. Bei za chini ipo katika Mkoa wa Dodoma, wakati bei ya juu ipo katika Mkoa 

wa Ruvuma. Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wastani wa bei ya nondo mm 10 

kwa mwezi Septemba imepanda kwa asilimia 4.1 ukilinganisha na wastani wa bei 

ya bidhaa hiyo kwa mwezi Agosti 2023. 

Bei ya nondo mm 12 kwa mwezi Septemba ni kati ya shilingi 22,000 na 28,000. 

Bei ya juu ya nondo mm 12 imepanda kwa asilimia 3.7 sawa na ongezeko la 

shilingi 1,000 kulinganisha na bei ya nondo hizo kwa mwezi Agosti 2023 ambayo 

ilikuwa ni Shilingi 27,000 kwa nondo. Vilevile, bei ya chini ya nondo mm 12 kwa 

mwezi Septemba 2023 imepanda kwa asilimia 4.8 sawa na ongezeko la shilingi 

1,000 kulinganisha na bei ya mwezi Agosti 2023 iliyokuwa Shilingi 21,000 kwa 

nondo. Bei ya chini ipo katika Mkoa wa Dar es Salaam, na bei ya juu ipo katika 

Mkoa wa Katavi. Uchambuzi wa wastani wa bei ya nondo mm 12 nchini 

unaonesha kuwa bei yake imepanda kwa asilimia 0.9 ukilinganisha na wastani 

wa bei ya bidhaa hiyo kwa mwezi Agosti 2023. 
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iii. Bati 

Bei ya bati nyeupe geji 30 kwa mwezi Septemba 2023 ni kati ya shilingi 21,500 

na 30,000. Bei ya chini ya bati nyeupe geji 30 kwa mwezi Septemba 2023 

imeongezeka kwa asilimia 2.3 sawa na ongezeko la shilingi 500 kulinganisha na 

bei ya mwezi Agosti 2023 ambayo ilikuwa ni Shilingi 21,000. Pia, bei ya juu ya 

bati hizi imepanda kwa asilimia 7.1 sawa na ongezeko la shilingi 2,000 

kulinganisha na bei ya mwezi Agosti 2023 iliyokuwa Shilingi 28,000. Bei ya chini 

ipo katika Mkoa wa Dodoma, wakati bei ya juu ipo katika Mkoa wa Kilimanjaro. 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wastani wa bei ya bati nyeupe geji 30 nchini 

umeongezeka kwa asilimia 2.9 ukilinganisha na wastani wa bei wa bati hizo kwa 

mwezi Agosti 2023. 

Kwa upande mwingine, bei ya bati nyeupe geji 28 kwa mwezi Septemba 2023 ni 

kati ya shilingi 31,875 na 38,500. Bei ya chini ya bati nyeupe geji 28 kwa mwezi 

Septemba 2023 imeongezeka kwa asilimia 6.3 sawa na ongezeko la shilingi 

1,875 kwa bati kulinganisha na bei ya chini kwa mwezi Agosti 2023 ambayo 

ilikuwa ni Shilingi 30,000. Hata hivyo, bei ya juu ya bati hizi imeonesha uhimilivu 

kwa kutokubadilika kulinganisha na bei ya mwezi Agosti 2023. Bei ya chini ipo 

katika Mkoa wa Mara, wakati bei ya juu ipo katika Mkoa wa Kilimanjaro. 

Uchambuzi zaidi unaonesha kuwa wastani wa bei ya bati nyeupe geji 28 nchini 

umeongezeka kwa asilimia 1.2 ukilinganisha na wastani wa bei wa bati hizo kwa 

mwezi Agosti 2023. 

 

3. MWENENDO WA MAUZO YA MAZAO KUPITIA MFUMO WA STAKABADHI 

ZA GHALA KWA MWAKA 2023/2024  

Ndugu Waandishi wa Habari;  

Serikali imekuwa ikihimiza matumizi ya Mfumo wa Stakabadhi za Ghala kwenye 

mazao na bidhaa mbalimbali zinazozalishwa na waweka mali (wakulima) na 
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kuuzwa kwa kutumika mfumo huu rasmi wa biashara kwa lengo la kuleta tija kwa 

mauzo ya mazao na bidhaa kwa kuongeza ushindani ili kukuza kipato cha 

mkulima. 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Katika kutekeleza azma hii ya Serikali, Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za 

Ghala (WRRB) kwa kushirikiana na Tume ya Maendeleo ya Ushirika Tanzania 

(TCDC)  na Soko la Bidhaa Tanzania (TMX)  imekuwa ikiendesha minada ya 

mazao mbalimbali yanayohifadhiwa katika maghala yaliyoidhinishwa na WRRB. 

Sasa naomba tuangazie kidogo kuhusu takwimu za biashara ya mazao ya 

mbaazi na kakao iliyofanyika kwa msimu wa mwaka 2023/2024, yaani kuanzia 

mwezi Julai 2023 hadi sasa, kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala na Ushirika 

kama ifuatavyo: - 

i. Mauzo ya Mbaazi 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2023 hadi sasa jumla ya kilo 

34,102,171 za mbaazi zimeuzwa kwa njia ya minada kupitia Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala na Ushirika katika mikoa ya Mtwara, Lindi, Ruvuma na 

Manyara. Katika kipindi hicho, jumla ya minada 19 imefanyika na kiasi cha 

Shilingi 68,855,875,233.00 za mauzo zilipatikana. Aidha, bei ya kilo moja ya 

mbaazi katika minada hiyo ilikuwa ni kati ya Shilingi 1,942 na 2,130 ikiwa ni 

tofauti ya Shilingi 1,000 au chini ya hapo nje ya Mfumo wa Stakabadhi za 

Ghala. 

ii. Mauzo ya Kakao 

Ndugu Waandishi wa Habari; 
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Kwa upande wa zao la kakao, katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai, 2023 

hadi sasa, jumla ya kilo 2,470,090 za kakao ziliuzwa kwa njia ya minada  

kupitia Mfumo wa Stakabadhi za Ghala na Ushirika mkoani Mbeya. Katika 

kipindi hicho jumla ya minada 9 ya kakao ilifanyika na kiasi cha Shilingi 

19,060,631,870.00 za mauzo zilipatikana. Aidha, bei ya kilo moja ya kakao 

katika minada hiyo ilikuwa ni kati ya Shilingi 7,720 na 7,841 tofauti na bei ya 

kakao ya Shilingi 2,000 kwa kilo inayopatikana nje ya Mfumo wa Stakabadhi 

za Ghala. 

4. FURSA ZA MASOKO KWA BIDHAA NJE YA TANZANIA 

Ndugu Waandishi wa Habari; 

Ninapenda pia kuchukua fursa, kuwajulisha Wafanyabiashara na Wananchi 

kwa ujumla kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, imeendelea kufungua nchi na kutafuta fursa 

nafuu za biashara kwa bidhaa zetu kupitia nyanja mbalimbali ambazo ni 

pamoja na fursa zilizopatikana kupitia mikataba ya biashara baina ya Nchi na 

Nchi (bilateral), Kikanda na Kimataifa. Fursa hizo ni pamoja na fursa za kuuza 

bidhaa na huduma katika masoko ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC); 

Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) na Eneo Huru la Biashara 

la Afrika (AfCFTA). Tunazo pia fursa za kuuza katika Nchi mbalimbali rafiki 

ambazo tumeingia nazo makubaliano ya kibiashara kama vile India, Japan, 

Marekani (AGOA) na China ambayo imetufungulia soko lake la bidhaa kwa 

asilimia 98.  

Kwa upande wa soko la AfCFTA hadi sasa tumefanikiwa kuhamasisha na 

kuwajengea uwezo Wafanyabiashara wetu ili waweze kutumia fursa 

zilizopatikana baada ya Nchi yetu kusaini na kuridhia Mkataba wa Soko la 

Eneo Huru la Biashara Afrika. Juhudi hizi zimezaa matunda na hadi sasa 

tayari tuna jumla ya Makampuni Manne (4) ambayo yamepeleka bidhaa 



11 

 

kwenye soko la Algeria (Kahawa), Nigeria (Katani), Morocco (Viungo) na 

Ghana (Katani).  

Orodha ya Makampuni yanayofanya biashara chini ya Mkataba wa 

AfCFTA 

NA. JINA LA 

KAMPUNI 

BIDHAA UZITO NCHI 

ILIKOKWENDA 

TAREHE HALI 

HALISI 

1. Export 

Trading 

Company 

Limited 

(Etg).  

Kahawa  78,080 Kg  Algeria  09 Mei, 

2023  

Imefika 

Kupitia 

Bandari ya 

Baraki. 

2. Export 

Trading 

Company 

Limited 

(Etg). 

Kahawa  97,600 Kg  Algeria  09 Mei, 

2023  

Imefika 

Kupitia 

Bandari ya 

Baraki.  

3. Tanzglobal 

Investment 

Company 

Limited  

Katani 

(Sisal 

Fibre) 

26,000 Kg  Nigeria  18 Mei, 

2023  

Imefika 

Olive 

Estate 

Amuwo 

Lagos. 

4. Export 

Trading 

Company 

Limited 

(Etg)  

Kahawa 97,600 Kg  Algeria  20 Juni, 

2023  

Imefika 

Kupitia 

Bandari ya 

Baraki.  

5. Anisia 

Group  

Viungo 

(Cloves)  

  Morocco   13 Julai, 

2023  

Imeshafika 
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Hivyo, ninaomba kuchukua fursa hii kuwahimiza Wafanyabiashara wetu 

kujipanga vizuri na kuchangamkia fursa hizi ipasavyo kwa kuzalisha kwa 

wingi bidhaa zenye ubora na viwango vinavyohitajika sokoni ili tuendelee 

kunufaika na juhudi anazozifanya Mheshimiwa Rais za kutafuta fursa hizo. 

Kwa sasa bado hatujafanikiwa kutumia fursa hizo kikamilifu ingawa juhudi 

mbalimbali zinaendelea kuchukuliwa za kuboresha uzalishaji viwandani na 

Sekta ya Kilimo zimeonyesha kuzaa matunda ingawa bado sio kwa kiwango 

tarajiwa.  

Kwa mfano, kwenye Soko la EAC katika mwaka 2022, tuliuza bidhaa zenye 

thamani ya Dola za Marekani Milioni 1,414.9 ikilinganishwa na Dola za 

Marekani Milioni 1,161.2 mwaka 2021 ikiwa sawa na ongezeko la a silimia 

17.93. Soko la SADC kwa mwaka huo wa 2022 tuliuza bidhaa zenye dhamani 

ya Dola za Marekani Milioni 1,802.2 ikilinganishwa na Dola za Marekani 

Milioni 1,303.4 mwaka 2021 ambayo ni sawa na ongezeko asilimia 38.2. 

Thamani ya mauzo ya bidhaa kwenda nchi za Bara la Asia hususani kwa nchi 

za China, India, Japan na Umoja wa Falme za Kiarabu iliongezeka kwa 

asilimia 64.4 hadi kufikia Dola za Marekani Milioni 4,276.4 kutoka Dola za 

Marekani milioni 2,601.5 mwaka 2021. Mwaka 2022, mauzo ya bidhaa za 

Tanzania kwenda Marekani kupitia Mpango wa AGOA yalikuwa jumla ya dola 

za Marekani milioni 49.05 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 33.04 

kwa mwaka 2021 sawa na ongezeko la asilimia 49.8. Serikali imeweka 

miundombinu wezeshi ya kuyafikia masoko haya, na sasa mpira upo kwa 

Sekta Binafsi kuona ni jinsi gani wanatumia fursa hizi za masoko ndani ya 

Bara la Afrika na hata nje ya mipaka ya Bara letu la Afrika. 

 

5. HITIMISHO 
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Ndugu Waandishi wa Habari;  

Katika kuhitimisha taarifa hii, napenda kutoa msisitizo katika maeneo mawili; 

Mosi; Ni kuhusu soko zuri lililopo kwa bidhaa za mazao, niwaombe watanzania 

wenzangu tuhakikishe tunauza ziada na tubakishe chakula kitakachotosheleza 

mahitaji hadi msimu ujao kwani tukiuza chakula chote tunaweza kuja kukinunua 

kwa bei kubwa zaidi kuliko bei tunayouzia hivi sasa. Aidha, niwaombe 

Wafanyabiashara wetu wa nafaka tununue nafaka kwa wingi katika maeneo 

yenye nafaka za ziada na kuzisambaza kwenye maeneo ambayo yanaupungufu 

wa nafaka hizo, hatua hii itasaidia wananchi kupata fursa ya kununua chakula 

mapema na kwa bei nafuu ukilinganisha na miezi ijayo ya msimu wa kilimo.  

Pili, ni kuhusu kuenea kwa Makampuni ya Wakala ambao wanatoa matangazo 

ya kuandaa safari za kibiashara nje ya nchi na kuwalaghai wafanyabiashara na 

Wananchi kutoa kiasi cha fedha kama sehemu ya gharama za kujisajili ili waweze 

kushiriki katika ziara hizo. Matapeli hao wanawaelekeza wafanyabiashara kutuma 

fedha hizo kwenye simu zao binafsi na akaunti zao binafsi kwenye Mabenki. 

Hivyo, niwakumbushe watanzania wenzangu kuwa makini na matapeli hawa. 

Serikali imeshabaini na itawachukulia hatua kali za kisheria wale wote 

watakaokamatwa kwenye mchezo huu. Pia niwaombe Wafanyabiashara na 

wenye viwanda nchini tunapoyaona matangazo haya kabla ya kufanya chochote 

ni vema ukajiridhisha kwa kupata taarifa za fursa hizi kutoka kwenye Mamlaka za 

Serikali ikiwemo Taasisi yetu ya Maendeleo ya Biashara (Tantrade) ambao ndiyo 

Taasisi yenye Mamlaka kisheria ya kuratibu masuala yote yanayohusu 

Maonesho na misafara ya kibiashara iwe ndani au nje ya Nchi yetu.  

Ndugu Waandishi wa Habari;  

Napenda kuendelea kutoa rai kwa wazalishaji wa bidhaa zote za viwandani 

kuendelea kuongeza jitihada za uzalishaji wa bidhaa wanazozizalisha kwa 

kuzingatia ubora unaohitajika sokoni na kwa kufuata Sheria, Kanuni na Taratibu 

zilizowekwa ili kukabiliana na kupanda kwa bei za bidhaa mbalimbali nchini. Pia, 
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ninawashauri wakulima na wazalishaji nchini, kuuamini na kuutumia Mfumo wa 

Stakabadhi za Ghala ili waweze kupata manufaa na kuongeza tija ya mauzo ya 

mazao na bidhaa zao. 

 

 

………………………………………… 

Dkt. Ashatu K. Kijaji (Mb) 

WAZIRI WA VIWANDA NA BIASHARA 
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